Tin mới

Hiểu đúng về chứng nhận CO CQ – Kế toán Đức Minh
Công ty Xuất nhập khẩu khi mua bán hàng ra nước ngoài thường yêu cầu có chứng chỉ CO-CQ. Các bạn kế toán lần đầu tiên...
KẾ TOÁN NHÀ HÀNG KHÁCH SẠN – Kế toán Đức Minh
Bạn nghĩ sao về kinh doanh nhà hàng khách sạn, bao gồm những loại hình gì trong đó? Nghĩ đến Nhà hàng các bạn nghĩ ngay...
Thủ tục chuẩn bị hồ sơ quyết toán xây dựng - Kế toán Đức Minh
Doanh nghiệp nào cũng cần phải quyết toán thuế, kể cả các công ty xây dựng. Vậy, quyết toán cho các công ty xây dựng...
Từ vựng Tiếng Anh kế toán ngành Xuất nhập khẩu
Tiếng Anh đôi khi học đã khó nhớ, các bạn kế toán ngành xuất nhập khẩu có gọi điện hỏi đến Trung tâm xin bản chuẩn từ...
Thủ tục thông báo chương trình khuyến mại đối với doanh nghiệp - KTĐM
Nhằm thu hút sự chú ý của khách hàng cũng như tăng khả năng bán hàng, các doanh nghiệp luôn tìm tòi và đưa ra những...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Nghỉ Tết, người lao động có được ứng trước lương không? – KTĐM

20/01/2020 09:29

Nhu cầu sử dụng tiền trong ngày tết tăng cao. Do vậy, ngoài tiền thưởng, người lao động muốn tạm ứng thêm một khoản tiền lương để sắm sửa cho một cái tết ấm no, sung túc. Vậy người lao động nghỉ Tết khi chưa đến hạn lĩnh lương thì có được ứng trước lương không?

Nghỉ Tết, người lao động có được ứng trước lương không? – KTĐM

1. Tạm ứng tiền lương theo thỏa thuận

Khoản tạm ứng là một khoản tiền hoặc vật tư do doanh nghiệp giao cho người nhận tạm ứng để thực hiện nhiệm vụ sản xuất, kinh doanh hoặc giải quyết một công việc nào đó được phê duyệt.

Theo đó, người lao động được tạm ứng tiền lương khi thuộc một trong các trường hợp sau:

- Người lao động hưởng lương theo sản phẩm, theo khoán mà công việc phải làm trong nhiều tháng thì hằng tháng được tạm ứng tiền lương theo khối lượng công việc đã làm trong tháng (khoản 3 Điều 95 Bộ luật Lao động)

- Người lao động được tạm ứng tiền lương theo điều kiện do 02 bên thỏa thuận (khoản 1 Điều 100 Bộ luật Lao động)

- Người lao động thực hiện nghĩa vụ công dân từ 01 tuần trở lên thì người sử dụng lao động phải tạm ứng tiền lương tương ứng với số ngày người lao động tạm thời nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân nhưng tối đa không quá 01 tháng lương.

Đồng thời phải hoàn trả lại số tiền đó trừ trường hợp thực hiện nghĩa vụ quân sự (khoản 2 Điều 100 Bộ luật Lao động)

-  Người lao động nghỉ hằng năm được tạm ứng trước một khoản tiền ít nhất bằng tiền lương của những ngày nghỉ (khoản 1 Điều 113 Bộ luật Lao động)

-  Người lao động bị tạm đình chỉ công việc được tạm ứng 50% tiền lương trước khi bị đình chỉ công việc (khoản 2 Điều 129 Bộ luật Lao động).

Theo đó, trường hợp người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận, thống nhất được về việc ứng lương thì người lao động sẽ được tạm ứng trước kỳ hạn trả lương theo những điều kiện mà 02 bên đã thỏa thuận.

Như vậy, khi có nhu cầu tạm ứng lương vào dịp Tết, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để được tạm ứng.

2. Được ứng trước tiền lương tối đa bao nhiêu?

Khác với các trường hợp tạm ứng lương còn lại, việc tạm ứng trước tiền lương theo điều kiện do người lao động và người sử dụng lao động không quy định mức tối đa tiền lương được tạm ứng.

Thông thường, các bên sẽ thỏa thuận các điều kiện để tạm ứng lương như thời gian được tạm ứng và mức tạm ứng (50% hoặc 30% lương).

Thực tế, mức tiền tạm ứng trong trường hợp này sẽ dựa trên đề xuất của người lao động và các yếu tố khác như mức lương hiện hưởng, hoàn cảnh, công việc, thời gian làm việc tại công ty của từng người lao động.

Do vậy, trong trường hợp tạm ứng tiền lương theo điều kiện do 02 bên thỏa thuận thì các bên cũng sẽ đồng thời tự thương lượng về mức tiền ứng trước, pháp luật không điều chỉnh vấn đề này.

Để biết thêm nhiều thông tin hữu ích về kế toán bạn có thể ghé thăm website: https://ketoanducminh.edu.vn/ hoặc đăng ký tham gia ngay lớp học kế toán tại các chi nhánh của Đức Minh.

Bạn nào quan tâm xem chi tiết tại đây:

>>> Khóa học kế toán tổng hợp online.

>>> Đăng ký khóa học kế toán tổng hợp online – Kế toán Đức Minh.

- Ngọc Anh-

Các bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết liên quan:

=>>> Người lao động được tạm ứng tiền lương tối đa bao nhiêu? - Kế toán Đức Minh

=>>> Lương tháng thứ 13 KHÔNG PHẢI là thưởng tết như bạn nhầm tưởng

=>>> Chi phí quà Tết cho nhân viên có phải chi phí hợp lý? Kế toán Đức Minh.

=>>> Hạch toán chi phí quà tặng tết cho khách hàng và nhân viên

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 17h 45-> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 211 - Nhà G1 - TT Học viện Ngân Hàng, số 79 Ngõ 82 Phạm Ngọc Thạch (đầu cầu trung tự), Đống Đa, Hà Nội
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc