Tin mới

Những khó khăn kế toán trong doanh nghiệp kinh doanh bất động sản và cách giải quyết
Kinh doanh bất động sản đang là một trong những ngành hot hiện nay. Kinh doanh bất động sản đem lại nguồn thu lớn cho...
Lỗi kế toán là gì? Các loại lỗi kế toán thường gặp?- Kế toán Đức Minh
Trong quá trình làm việc không thể tránh khỏi lỗi kế toán xảy ra. Lỗi kế toán có thể làm ảnh hưởng tới kết quả kế toán...
Chính sách mới nổi bật về tài chính – kế toán tháng 07/2020 – Kế toán Đức Minh.
Tháng 7 này với nhiều chính sách mới được áp dụng như tăng mức giảm trừ gia cảnh, mở rộng quyền lợi của người nộp thuế,...
Quản lý công nợ là gì? Cách quản lý công nợ hiệu quả trong doanh nghiệp- Kế toán Đức Minh.
Quản lý công nợ được coi là một phần vô cùng quan trọng có thể tác động mạnh mẽ đến sự thành công của doanh nghiệp....
Thanh toán quốc tế đối với kế toán thuế trong Công ty xuất nhập khẩu- Kế toán Đức Minh.
Trong Công ty xuất nhập khẩu việc thanh toán quốc tế cần lưu ý hơn so với thanh toán trong nước. Như hồ...

Hình ảnh

Được tài trợ

112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Chi phí quà Tết cho nhân viên có phải chi phí hợp lý? Kế toán Đức Minh.

16/01/2020 10:50

Tặng quà Tết, thưởng quà Tết cho nhân viên dường như đã trở thành văn hóa; tục lệ không thể thiếu trong các doanh nghiệp hiện nay. Tết Nguyên đán đang đến gần, kế toán phải xử lý khá nhiều khoản tiền, tài chính của công ty; trong đó có chi phí mua quà Tết thưởng, tặng nhân viên. Vậy chi phí quà Tết cho nhân viên có được tính vào chi phí hợp lý hay không? Cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu rõ hơn qua bài viết sau nhé!

Chi phí quà Tết cho nhân viên có phải chi phí hợp lý? Kế toán Đức Minh.

 

1.Chi phí quà Tết cho nhân viên có phải chi phí hợp lý không?

Căn cứ theo các quy định cụ thể như sau:

+ Khoản 4, Điều 3 Thông tư 25/2018/TT-BTC quy định về chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp, bao gồm:

“Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ Điều trị;… và những Khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.”

+ Ngoài ra, công văn Công văn 9648/CT-TTHT năm 2015 cũng hướng dẫn:

“Trường hợp Công ty mua hàng hóa làm quà tặng cho nhân viên nhân dịp Tết Nguyên đán thì khi phát quà tặng, Công ty phải lập hóa đơn tính thuế GTGT như bán hàng hóa cho khách hàng (trước đây Công ty tặng quà cho nhân viên nhưng chưa lập hóa đơn thì nay được lập hóa đơn bổ sung theo quy định).

Chi phí mua quà tặng cho nhân viên thuộc khoản chi có tính chất phúc lợi nếu có hóa đơn, chứng từ hợp pháp và tổng số chi có tính chất phúc lợi không vượt quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm 2015 thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập thuế TNDN (hóa đơn có giá trị thanh toán từ 20 triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt).”

Như vậy, chi phí mua quà Tết cho nhân viên có thể được tính vào chi phí hợp lý, khi thỏa mãn thêm những điều kiện sau:

+ Tổng số chi phí mua quà tết không quá 1 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế theo quy định.

+ Các khoản chi này cần phải có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp.

2.Số tiền chi mua quà Tết

Tổng số chi phí mua quà Tết không quá 1 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế

+ Trong điều kiện bình thường:

1 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế = quỹ tiền lương thực hiện trong năm / 12 tháng

+ Trong điều kiện doanh nghiệp hoạt động không đủ 12 tháng:

1 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế = quỹ tiền lương thực hiện trong năm / số tháng thực tế hoạt động trong năm.

Lưu ý: Quỹ tiền lương thực hiện là tổng số tiền lương thực tế đã chi trả của năm quyết toán đó; đến thời hạn cuối cùng nộp hồ sơ quyết toán theo quy định (không bao gồm số tiền trích lập quỹ dự phòng tiền lương của năm trước chi trong năm quyết toán thuế).

3.Các khoản chi có hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định

+ Hóa đơn mua hàng đầu vào, hợp đồng.

+ Hóa đơn đầu ra (trường hợp không quy định quà Tết là khoản phúc lợi của doanh nghiệp.

+ Các văn bản, quy chế quy định quà tặng Tết là khoản chi có tính chất phúc lợi doanh nghiệp chi trực tiếp cho người lao động.

+ Văn bản trình bày của công đoàn về chuẩn bị quà Tết cho nhân viên.

+ Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với khoản chi quà Tết tặng nhân viên; từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá hóa đơn đã bao gồm thuế GTGT).

4.Chi phí mua quà Tết cho nhân viên được khấu trừ thuế GTGT

Chi phí mua quà Tết tặng, thưởng cho nhân viên sẽ được khấu trừ thuế giá trị gia tăng; nếu đáp ứng được những điều kiện về khấu trừ sau:

+ Mua hàng hóa, dịch vụ làm quà Tết cho nhân viên phải đi kèm hóa đơn GTGT.

+ Phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt với hàng hóa; dịch vụ để làm quà Tết có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên.

+ Nếu doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ từ một đơn vị; có giá trị đơn hàng dưới 20 triệu đồng; nhưng mua nhiều lần trong ngày; và có tổng giá trị các đơn hàng trong ngày từ 20 triệu đồng trở lên; đồng thời có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì sẽ được khấu trừ thuế GTGT.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan:

>>> Từ năm 2021, thưởng Tết không nhất thiết phải bằng tiền – Kế toán Đức Minh

>>> Gần hết năm, người lao động nên biết điều này để không mất tiền thưởng Tết

>>> Người lao động được thưởng tiền thưởng tết có phải đóng thuế TNCN không?

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Ms Le-

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 17h 45-> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ sở Đống Đa: Phòng 211 - Nhà G1 - TT Học viện Ngân Hàng, số 79 Ngõ 82 Phạm Ngọc Thạch (đầu cầu trung tự), Đống Đa, Hà Nội
Cơ sở Cầu Giấy: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ sở Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
Cơ sở Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN