Tin mới

Ký kết hợp đồng với người lao động nước ngoài cần chú ý những gì? Kế toán Đức Minh.
Kinh tế hội nhập khiến cho lượng người nước ngoài tham gia vào lao động tại Việt Nam ngày càng tăng cao. Điều này đem...
Kế toán nghề của những con số - Kế toán Đức Minh.
Nhắc đến ngành kế toán người ta thường hay nghĩ đây là ngành học khô khan với đầy những con số. Nhưng đây là lĩnh vực...
Bảo hiểm Y tế cho người lao động tại Doanh nghiệp – Kế toán Đức Minh.
Bảo hiểm Y tế cho người lao động trong Doanh nghiệp có những điểm gì cần lưu ý? Bạn đã nắm rõ về vấn đề này chưa? Cùng...
Đề xuất bổ sung danh mục bệnh nghề nghiệp được hưởng BHXH – Kế toán Đức Minh.
Mới đây, Tổng Liên đoàn lao động Việt Nam có đề xuất bổ sung danh mục bệnh nghề nghiệp được hưởng Bảo hiểm xã hội. Đây...
Xử phạt hành vi lập và trình bày báo cáo tài chính không tuân thủ đúng chế độ kế toán và chuẩn mực kế toán – Kế toán Đức Minh.
Có phải Báo cáo tài chính là do kế toán muốn trình bày và lập thế nào cũng được? Khi kế toán lập hay trình bày Báo cáo...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Người lao động được thưởng tiền thưởng tết có phải đóng thuế TNCN không?

15/01/2019 05:11

Trong năm, người lao động có rất nhiều khoản tiền thưởng cho mỗi cá nhân trong các dịp lễ. Tuy nhiên tết Nguyên đán là người lao động được thưởng nhiều nhất, ít nhất là 1 tháng lương hoặc 2 đến 3 tháng lương tùy thuộc vào hiệu suất làm việc cũng như doanh thu mà công ty đạt được. Vậy khoản tiền thưởng tết khá nhiều như vậy thì có phải chịu thuế thu nhập cá nhân không?

Người lao động được thưởng tiền thưởng tết có phải đóng thuế TNCN không?

Theo khoản 2 Điều 3 Luật Thuế TNCN 2007 (đã được sửa đổi bởi khoản 1 Điều 1 Luật thuế TNCN sửa đổi 2012) thì thu nhập chịu thuế TNCN từ tiền lương, tiền công bao gồm:

- Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công

- Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ các khoản: phụ cấp, trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công; phụ cấp quốc phòng, an ninh…

Căn cứ vào quy định nêu trên và điểm e khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC, thì tiền thưởng không nằm trong các trường hợp được miễn thuế TNCN (nếu mức thưởng tết đủ điều kiện đóng thuế TNCN).

Theo điểm a khoản 2 Điều 8 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công được xác định bằng tổng số tiền lương và cả tiền thưởng tết mà người lao động được nhận.

Theo điểm a khoản 1 Điều 19 Luật Thuế TNCN 2007 (đã được sửa đổi bởi khoản 4 Điều 1 Luật thuế TNCN sửa đổi 2012) thì mức giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế TNCN hiện nay là 9.000.000 đồng/tháng.

Thuế TNCN đối với thưởng tết sẽ dựa trên biểu thuế luỹ tiến từng phần, nếu tổng tiền lương và tiền thưởng vượt mức 9.000.000 đồng/tháng và không có người phụ thuộc thì phải chịu thuế TNCN.

Trường hợp có người phụ thuộc thì ngoài mức giảm trừ 9.000.000 đồng, người nộp thuế còn được giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc 3.600.000 đồng/tháng. Như vậy, nếu có một người phụ thuộc thì mức thu nhập từ tiền lương và thưởng tết phải ít nhất bằng 12.600.000 triệu đồng mới nộp thuế TNCN.

Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công được áp dụng theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần:

(Bảng thuế suất lũy tiến theo Phụ lục: 01/PL-TNCN Ban hành kèm theo Thông tư số 111/2013/TT-BTC)

Bảng thuế suất lũy tiến theo Phụ lục

Bảng thuế suất lũy tiến theo Phụ lục: 01/PL-TNCN

Ví dụ:

 Tiền lương của  anh A là 10.000.000 đồng (đã trừ các khoản thu nhập không tính thuế TNCN), được thưởng tết 5.000.000 đồng, tổng số tiền A nhận được là 15.000.000 đồng.

- Trường hợp không có người phụ thuộc: A được giảm trừ 9.000.000 đồng, thu nhập chịu thuế TNCN của A là 6.000.000 đồng.

Số tiền thuế TNCN của A là (5.000.000 x 5%) + (1.000.000 x 10%) = 350.000 đồng.

- Trường hợp A có một người phụ thuộc thì ngoài 9.000.000 đồng được giảm, An còn được giảm trừ thêm 3.600.000 đồng. Theo đó, thu nhập chịu thuế của An là (10.000.000 + 5.000.000) – (9.000.000 + 3.600.000) = 2.400.000 đồng.

Số tiền thuế TNCN của A là 2.400.000 x 5% = 120.000 đồng

Các bài viết liên quan:

=>>> Các cầu thủ bóng đá U23 Việt Nam có phải đóng thuế thu nhập cá nhân từ các khoản tiền thưởng do các doanh nghiệp và Nhà nước tặng thưởng hay không?

=>>> Lao động hưu trí vẫn đang ký hợp đồng lao động có phải đóng thuế TNCN không? - Kế toán Đức Minh.

=>>> Tiền thưởng cho nhân viên đạt doanh số có tính vào thu nhập chịu thuế TNCN? Kế toán Đức Minh

=>>> Có bắt buộc phải cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho người lao động không? -Kế toán Đức Minh

=>>> Người lao động có được hưởng tiền hoàn thuế TNCN không?

- Ngọc Anh-

>>> học kế toán ở đâu đống đa

>>> dạy kế toán ở Hà Đông

>>> học kế toán tại cầu giấy

>>> địa chỉ học kế toán tại hoàng mai

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 17h 45-> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 211 - Nhà G1 - TT Học viện Ngân Hàng, số 79 Ngõ 82 Phạm Ngọc Thạch (đầu cầu trung tự), Đống Đa, Hà Nội
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc