Tin mới

7 sổ sách kế toán mà doanh nghiệp bắt buộc phải lập – Kế toán Đức Minh
Theo Luật lao động cùng luật doanh nghiệp và các thông tư đi kèm thì doanh nghiệp cần và bắt buộc phải lập 7 sổ sách kế...
3 cách xóa Hyperlink trong văn bản Word cực kỳ đơn giản – Kế toán Đức Minh
Sẽ có những lúc bạn cần chỉnh sửa lại nội dung Word sao chép trên mạng, xóa toàn bộ link liên kết có trong văn bản. Vậy...
8 tính năng vượt trội của phần mềm kế toán Misa 2020 - Kế toán Đức Minh
Là kế toán chắc hẳn các bạn đã quá quen thuộc với phần mềm kế toán Misa. Hiện nay, nay phần mềm kế toán Misa đã ra...
Lao động làm việc tự do nên đóng bảo hiểm gì để được hưởng quyền lợi tốt nhất?
Để nhận được sự hỗ trợ chính sách an sinh xã hội của Nhà nước và những quyền lợi tốt nhất đi kèm thì người lao động tự...
Những điều cần biết về thủ tục cấp lại sổ bảo hiểm xã hội – Kế toán Đức Minh
Khi tham gia lao động tại doanh nghiệp, người lao động được đóng bảo hiểm xã hội và cấp sổ bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên,...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Có được đóng nhờ bảo hiểm xã hội tại công ty khác không? - KTĐM

10/01/2020 04:54

Nhiều kế toán gặp khó khi phải đối mặt với các trường hợp xin đóng bảo hiểm xã hội nhờ. Việc đóng bảo hiểm xã hội nhờ tại một công ty đã được quy định rất rõ trong Luật bảo hiểm xã hội năm 2014. Dưới đây là những quy định theo Luật bảo hiểm xã hội về việc đóng bảo hiểm xã hội nhờ mà kế toán cần lưu ý.

Có được đóng nhờ bảo hiểm xã hội tại công ty khác không? - KTĐM

1. Quy định về đối tượng được đóng bảo hiểm xã hội tại công ty

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

Điều 2: Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về luật lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng.

Như vậy, theo quy định trên thì người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ 01 tháng đến dưới 03 tháng, HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng thì thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc trong doanh nghiệp.

Nếu trường hợp người ngoài doanh nghiệp xin đóng BHXH và hàng tháng nộp 100% tiền bảo hiểm. Trường hợp này, hai người ngoài không làm việc tại công ty, không thuộc đối tượng đóng mà công ty yêu cầu thì sẽ không được đóng hộ BHXH.

2. Có được đóng nhờ bảo hiểm xã hội tại công ty khác không?

Căn cứ theo quy định tại khoản 4 Điều 27 Nghị định 88/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 27. Vi phạm quy định về lập hồ sơ để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi kê khai không đúng sự thật hoặc sửa chữa, tẩy xóa những nội dung có liên quan đến việc hưởng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm xã hội tự nguyên, bảo hiểm thất nghiệp.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi giả mạo hồ sơ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp để trục lợi chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự đối với mỗi hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp giả mạo”.

Như vậy nếu công ty không được phép đóng bảo hiểm cho lao động khác ngoài công ty. Công ty có người đóng bảo hiểm giả mạo, người gửi công ty đóng bảo hiểm xã hội sẽ bị xử phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng và công ty bị xử phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng và quá trình đóng sẽ không được ghi nhận.

Để biết thêm nhiều thông tin hữu ích về kế toán bạn có thể ghé thăm website: https://ketoanducminh.edu.vn/ hoặc đăng ký tham gia ngay lớp học kế toán tại các chi nhánh của Đức Minh.

Bạn nào quan tâm xem chi tiết tại đây:

>>> Khóa học kế toán tổng hợp online.

>>> Đăng ký khóa học kế toán tổng hợp online – Kế toán Đức Minh.

- Ngọc Anh-

Các bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết liên quan:

=>>> Hướng dẫn doanh nghiệp điều chỉnh mức đóng bảo hiểm xã hội 2020- KTĐM

=>>> Khi đi làm có được thỏa thuận mức đóng bảo hiểm xã hội?

=>>> Doanh nghiệp được tạm dừng đóng bảo hiểm xã hội khi nào? - KTĐM

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 17h 45-> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 211 - Nhà G1 - TT Học viện Ngân Hàng, số 79 Ngõ 82 Phạm Ngọc Thạch (đầu cầu trung tự), Đống Đa, Hà Nội
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc