Tin mới

Trường hợp nào ký hợp đồng đào tạo nghề?
Việc đào tạo nghề là một trong những vấn đề liên quan đến người lao động thường nhận được sự quan tâm. Theo quy định...
Thời gian tạm hoãn có được tính vào thời gian thực hiện HĐLĐ không?
Bài viết dưới đây sẽ giải đáp chi tiết về trách nhiệm của người sử dụng lao động: Sau thời gian tạm hoãn có phải nhận...
Trường hợp nào Công an kiểm tra đột xuất cơ sở kinh doanh?
Cơ quan Công an có thẩm quyền thực hiện kiểm tra, thanh tra toàn diện việc chấp hành các quy định về an ninh, trật tự...
Khoanh nợ thuế là gì? Thủ tục khoanh nợ thuế
Trong một số trường hợp, pháp luật quy định cơ quan có thẩm quyền thực hiện khoanh nợ thuế đối với người nộp thuế. Cùng...
Hóa đơn điện tử ghi thiếu hình thức thanh toán có hợp lệ không? Kế toán Đức Minh.
Nhiều doanh nghiệp, tổ chức mới sử dụng hóa đơn điện tử thường thắc mắc hóa đơn điện tử ghi thiếu hình thức thanh toán...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Khi đi làm có được thỏa thuận mức đóng bảo hiểm xã hội?

23/12/2019 03:12

Pháp luật cho phép người lao động và doanh nghiệp được thỏa thuận nhiều nội dung với nhau trong hợp đồng nhằm đảm bảo chất lượng công việc cũng như quyền lợi của đôi bên. Và liệu trong số đó có nội dung về mức đóng bảo hiểm xã hội không?

Khi đi làm có được thỏa thuận mức đóng bảo hiểm xã hội?

1. Mức đóng bảo hiểm xã hội hiện nay

Theo quy định tại Điều 5 Quyết định 595 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam, hàng tháng người lao động phải đóng bảo hiểm với số tiền:

Tiền đóng bảo hiểm

=

Mức lương tháng đóng BHXH

x

Tỷ lệ trích đóng

Trong đó:

- Mức lương tháng đóng BHXH phụ thuộc vào nơi người lao động làm việc:

+ Nếu làm việc ở cơ quan, đơn vị do Nhà nước quy định chế độ tiền lương thì mức lương tháng đóng BHXH là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc, quân hàm và các khoản phụ cấp khác (nếu có).

+ Nếu làm việc ở doanh nghiệp do người sử dụng lao động quyết định chế độ tiền lương thì mức lương tháng đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác (nếu có).

- Tỷ lệ trích đóng thực hiện theo quy định của pháp luật:

Tỷ lệ trích đóng thực hiện theo quy định của pháp luật

Tỷ lệ trích đóng thực hiện theo quy định của pháp luật

2. Có được thỏa thuận mức đóng?

Khoản 1 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội mới nhất nêu rõ:

“Bảo hiểm xã hội bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết, trên cơ sở đóng vào quỹ BHXH”

Với quy định này có thể hiểu, mức hưởng BHXH sẽ tương xứng với mức đóng, mà theo cách nói thông thường, đóng nhiều hưởng nhiều, đóng ít hưởng ít.

Do đó, người lao động và người sử dụng lao động hoàn toàn có thể thỏa thuận với nhau về mức đóng BHXH.

Tuy nhiên, lưu ý:

- Chỉ được thỏa thuận mức lương tháng đóng BHXH mà không được thỏa thuận tỷ lệ đóng.

- Mức lương tháng đóng BHXH không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng tại thời điểm đóng đối với người lao động làm công việc hoặc chức danh giản đơn nhất trong điều kiện lao động bình thường và không cao hơn 20 tháng lương cơ sở (theo Điều 6 Quyết định 595). Cụ thể:

+ Mức lương tháng tối thiểu đóng BHXH:

Vùng I: 4,18 triệu đồng.

Vùng II: 3,71 triệu đồng.

Vùng III: 3,25 triệu đồng.

Vùng IV: 2,92 triệu đồng.

+ Mức lương tháng tối đa đóng BHXH:

20 x 1,49 triệu đồng = 29,8 triệu đồng.

Trường hợp thỏa thuận mức đóng dẫn tới việc đóng không đúng mức quy định thì theo khoản 2 Điều 26 Nghị định 95/2013, doanh nghiệp sẽ bị phạt tiền từ 12% - 15% tổng số tiền phải đóng tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính và tối đa không quá 75 triệu đồng.

Để biết thêm nhiều thông tin hữu ích về kế toán bạn có thể ghé thăm website: https://ketoanducminh.edu.vn/ hoặc đăng ký tham gia ngay lớp học kế toán tại các chi nhánh của Đức Minh.

Bạn nào quan tâm xem chi tiết tại đây:

>>> Khóa học kế toán tổng hợp online.

>>> Đăng ký khóa học kế toán tổng hợp online – Kế toán Đức Minh.

- Ngọc Anh-

Các bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết liên quan:

=>>> Mức đóng bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp

=>>> 10 khoản trợ cấp bảo hiểm xã hội sẽ tăng trong năm 2020

=>>> Cập nhật những điểm mới trong bảo hiểm xã hội năm 201

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Phòng 2516, tầng 25, tòa nhà SDU số 143 Trần Phú, Hà Đông,HN (ngay điểm ga tàu điện Văn Quán) - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN