Tin mới

Xử lý các trường hợp chi phí không hợp lý, hợp lệ trong doanh nghiệp
Hiện nay có rất nhiều bạn trong quá trình làm kế toán thì DN có phát sinh các khoản chi phí không được tính vào chi...
Doanh nghiệp nợ bảo hiểm bao lâu thì bị thanh tra?
Hiện nay, tình trạng doanh nghiệp nợ bảo hiểm vẫn diễn ra khá phổ biến ở các địa phương. Điều này đòi hỏi cơ quan bảo...
Hướng dẫn các thủ tục về thuế cho doanh nghiệp mới thành lập năm 2022
Doanh nghiệp mới thành lập sẽ được hưởng một số ưu đãi về chính sách thuế, phí và lệ phí. Bài viết dưới đây sẽ hướng...
Doanh nghiệp được nợ tiền BHXH trong bao lâu?
Việc đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc đúng hạn là một trong những nghĩa vụ của người sử dụng lao động. Tuy nhiên,...
Công ty cũ không chốt sổ BHXH, người lao động phải làm gì?
Nhiều trường hợp người lao động sang công ty mới làm việc tuy nhiên lại chưa được công ty cũ chốt BHXH. Trường hợp này...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Chi phí quà tặng cho khách hàng và nhân viên nhận dịp NOEL 2018 có bị tính thuế TNDN không ?

24/12/2018 05:18

Không khí Noel đã đang rất cận kề chúng ta rồi, chỉ còn vài tiếng nữa thôi là ngày lễ giáng sinh tới. Tuy không phải là ngày lễ chính thức tại Việt Nam nhưng với xu thế hội nhập quốc tế thì Noel cũng được coi là một trong những dịp lễ để tri ân khách hàng cũng như nhân viên. Vậy, chi phí quà tặng cho khách hàng và nhân viên nhân dịp NOEL 2018 có bị tính thuế TNDN không ?

Chi phí quà tặng cho khách hàng và nhân viên nhận dịp NOEL 2018 có bị tính thuế TNDN không ?

1. Đối với chi phí quà tặng NOEL 2018  cho nhân viên

Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng.

Trường hợp công ty mua quà noel cho nhân viên ,công ty được khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với những khoản chi phúc lợi nêu trên đồng thời khi tặng quà thì công ty phải lập hóa đơn, phải kê khai và tính nộp thuế GTGT đầu ra với thuế suất thuế GTGT tương ứng như bán hàng hóa cho khách hàng.

Chi phí mua quà tặng cho nhân viên được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN nếu có hóa đơn, chứng từ hợp pháp và tổng số chi có tính chất phúc lợi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của Công ty (hóa đơn có giá trị thanh toán từ 20 triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt).

=> Như vậy, với quà tặng có giá trị không quá 1 tháng lương và có hóa đơn chứng từ hợp pháp, thì có thể khấu trừ trước khi tính thuế TNDN. Tuy nhiên, khi chi trả thu nhập cho nhân viên thì công ty phải khấu trừ thuế theo biểu thuế lũy tiến bởi vì phần quà tặng được xem là khoản thu nhập từ lợi ích khác mà nhân viên được hưởng và khoản thu nhập đó mang tính chất tiền lương, tiền công.

2. Đối với chi phí quà tặng NOEL 2018  cho khách hàng

Chi phí quà tặng cho khách hàng và nhân viên nhận dịp NOEL 2018 có bị tính thuế TNDN không ?

Chi phí quà tặng cho khách hàng và nhân viên nhận dịp NOEL 2018 có bị tính thuế TNDN không ?

Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC quy định các khoản chi được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế nếu đáp ứng các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Theo quy định trên, chi phí mua quà tặng khách hàng là chi phí liên quan tới hoạt động kinh doanh. Nếu khoản chi này có đầy đủ hóa đơn, chứng từ, có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với những hóa đơn có tổng giá thanh toán từ 20 triệu đồng trở lên thì được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

Trước năm 2015, chi phí quảng cáo, tiếp thị, khánh tiết, cho, biếu, tặng hàng hóa dịch vụ… bị khống chế ở mức dưới 15%. Tuy nhiên, sau năm 2015, chi phí này không còn bị trong mức khống chế nữa.

=> Căn cứ vào các quy định trên, trường hợp công ty cho, tặng hiện vật cho khách hàng không thu tiền mà hiện vật là tài sản phải đăng kí sở hữu hoặc đăng kí sử dụng với cơ quan quản lý nhà nước thì thu nhập mà khách hàng nhận được thuộc diện chịu thuế TNCN từ quà tặng

Các bài viết liên quan:

=>>> Chi phí mua bánh trung thu tặng nhân viên và KH tính sao?

=>>> Hạch toán chi phí quà tặng tết cho khách hàng và nhân viên

=>>> Cái nhìn tổng quát về chi phí quà Tết và những quy định liên quan

- Ngọc Anh-

>>> học kế toán ở đâu đống đa

>>> dạy kế toán ở Hà Đông

>>> học kế toán tại cầu giấy

>>> địa chỉ học kế toán tại hoàng mai

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN