Tin mới

Hướng dẫn thủ tục nhận tiền hỗ trợ cho lao động mất việc, giảm giờ làm
Cùng với sự háo hức khi biết tin được hỗ trợ đến 03 triệu đồng/người, người lao động cũng rất tò mò về thủ tục để lao...
Có nên bỏ nghề kế toán để tìm kiếm công việc khác?
Dạo qua các Group Facebook lớn về nghề kế toán thấy rằng chủ đề về việc "Có nên bỏ nghề kế toán để tìm kiếm công việc...
3 loại thuế, lệ phí hộ kinh doanh phải nộp trong năm 2023
Trong quá trình sản xuất, kinh doanh hộ, cá nhân kinh doanh phải nộp thuế, lệ phí theo quy định của pháp luật, trừ...
Chế độ cấp phương tiện bảo vệ cá nhân trong lao động
Phương tiện bảo vệ cá nhân là những dụng cụ, phương tiện cần thiết mà người lao động phải được trang bị để sử dụng...
Có được thừa kế doanh nghiệp tư nhân?
Doanh nghiệp tư nhân là tài sản của chủ doanh nghiệp tư nhân. Do đó, trong trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân chết thì...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Người lao động có thể được ký hợp đồng lao động chính thức với 2 công ty được không?

03/11/2017 06:28

Với mức lương trung bình như người lao động tại Việt Nam thì không thể đủ trang trải cuộc sống, vì vậy, ngoài việc làm tại 1 công ty nhất định thì người lao động làm thêm công việc khác ngoài giờ mà vẫn kí hợp đồng, đóng thuế, bảo hiểm theo luật pháp. Trong trường hợp này, người lao động có thể được ký hợp đồng lao động chính thức với 2 công ty được không?

Người lao động có thể được ký hợp đồng lao động chính thức với 2 công ty được không?

1. Người lao động có thể được ký hợp đồng lao động chính thức với 2 công ty được không?

Bạn có thể giao kết Hợp đồng lao động chính thức cùng lúc với nhiều Công ty:

  • Đối với Công ty bạn giao kết Hợp đồng đầu tiên, cả công ty này và bạn có nghĩa vụ tham gia bảo hiểm xã hội theo tỷ lệ quy định, bạn chỉ cần tham gia đóng BHXH tại 1 công ty.
  • Đối với công ty bạn giao kết Hợp động thứ 2, nếu bạn làm công việc mang tính chất thường xuyên, thuộc trường hợp bắt buộc phải tham gia bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 2 – Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì ngoài khoản lương công ty trả cho bạn theo Hợp đồng, công ty còn có nghĩa vụ thanh toán thêm khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc là 19% tiền lương đã thỏa thuận trên hợp đồng theo quy định Điểm a Khoản 1 Điều 4 Nghị định số 44/2013/NĐ-CP:

“Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật”.

>>>Người sử dụng lao động có trách nhiệm như thế nào đối với NLĐ bị tai nạn khi tham gia lao động

2. Nghĩa vụ đóng thuế khi tham gia ký hợp đồng lao động chính thức với 2 công ty

Đối với nghĩa vụ thuế thu nhập cá nhân, thông thường bộ phận nhân sự của công ty bạn giao kết hợp đồng đầu tiên sẽ kê khai và đóng thuế thu nhập cho bạn.

- Đối với công ty bạn giao kết hợp đồng thứ 2 thì có thể chia ra thành các trường hợp như sau:

Nếu bạn là lao động thời vụ (Hợp đồng dưới 3 tháng), theo quy định tại mục I, khoản 1, ĐIều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC “Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân". Nếu thu nhập của bạn trên 2 triệu bạn bị khấu trừ trực tiếp 10%.

Nếu thời hạn Hợp đồng lao động của bạn trên 3 tháng, thay vi ủy quyền cho nhân sự kê khai và nộp thuế bạn có thể tự kê khai và nộp theo cách tính như sau:

- Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công:

Được xác định bằng tổng số tiền lương, tiền công, tiền thù lao, các khoản thu nhập khác có tính chất tiền lương, tiền công mà bạn nhận được từ 02 Công ty trong kỳ tính thuế.

- Các khoản giảm trừ:

+ Mức giảm trừ gia cảnh: Đối với người nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng, 108 triệu đồng/năm. Đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng.

Các khoản giảm trừ gia cảnh theo hướng dẫn tại khoản 1, Điều 9 Thông tư số 111/TT-BTC. Các khoản đóng bảo hiểm, quỹ hưu trí tự nguyện theo hướng dẫn tại khoản 2, Điều 9 Thông tư số 111/TT-BTC.

>>> Nguyên tắc giảm trừ gia cảnh và cách đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh

>>> Mẫu Đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh theo thông tư mới nhất

+ Trong dó thu nhập tính thuế

TNTT = (Tổng thu nhập chịu thuế - 9.000.000 – 3.600.000* só người phụ thuộc) * Thuế suất

Thuế suất thuế TNCN được áp dụng theo Biểu thuế lũy tiến từng phần quy định tại Phụ lục 01/PL-TNCN theo Thông tư số 111/2013/TT-BTC.

Biểu thuế lũy tiến từng phần

Biểu thuế lũy tiến từng phần quy định tại Phụ lục 01/PL-TNCN

- Ngọc Anh –

>>> Người lao động nghỉ việc đột ngột trong tháng thì doanh nghiệp có phải đóng bảo hiểm cho người lao động không?

>>> Mẫu hợp đồng lao động thời vụ 2017- Người lao động và kế toán cần biết.

>>> Cách xác định thuế TNCN đối với khoản thanh toán khi chấm dứt hợp đồng lao động.

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN