Tin mới

Nghỉ thai sản có phải đóng đảng phí không? Kế toán Đức Minh.
Đối với đảng viên trong thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản sẽ không tham gia sinh hoạt Đảng. Vậy thời gian nghỉ thai...
Tài sản hình thành trong tương lai có cầm cố được không?
Cầm cố tài sản hình thành trong tương lai có được không? Tài sản cầm cố là vật có nguy cơ bị mất giá trị thì bên nhận...
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với triệt sản nam bao gồm những gì? Kế toán Đức Minh
Chế độ thai sản là điều mà bất kì người lao động nào cũng cần tìm hiểu bởi nó liên quan trực tiếp đến quyền và lợi ích...
Khi nào được công khai thông tin của người nộp thuế?
Thông tin của người nộp thuế được bảo mật theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, trong một số trường hợp đặc biệt, các...
Trường hợp nào ký hợp đồng đào tạo nghề?
Việc đào tạo nghề là một trong những vấn đề liên quan đến người lao động thường nhận được sự quan tâm. Theo quy định...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Người lao động nghỉ việc đột ngột trong tháng thì doanh nghiệp có phải đóng bảo hiểm cho người lao động không?

27/10/2017 02:21

Theo luật lao động thì sau khi trở thành nhân viên chính thức thì khi đi làm người lao động sẽ được doanh nghiệp đóng bảo hiểm hàng tháng. Tuy nhiên, trên thực tế có một số trường hợp người lao động xin nghỉ việc đột ngột thì doanh nghiệp có phải đóng bảo hiểm tháng đó cho người lao động không?

Người lao động nghỉ việc đột ngột trong tháng thì doanh nghiệp có phải đóng bảo hiểm cho người lao động không?

1. Người lao động nghỉ việc đột ngột trong tháng, nghỉ khi chưa làm việc đủ tháng thì doanh nghiệp xử lý vấn đề đóng bảo hiểm bao gồm bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm tự nguyện cho người lao động như sau

Theo Khoản 3 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 cho biết

“ Người lao động nghỉ việc, không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.”

=> + Người lao động nghỉ việc và không làm việc từ 14 ngày trở lên trong tháng thì không thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm tự nguyện. Đồng thời doanh nghiệp báo giảm lao động kịp thời về cơ quan bảo hiểm khi người lao động nghỉ việc thì sẽ không phải đóng bảo hiểm cho người lao động

    + Nếu người lao động nghỉ việc mà trong tháng có thời gian làm việc từ 16 ngày trở lên thuộc đối tượng đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNcủa tháng đó.

Tuy nhiên, thực tế những doanh nghiệp có nhiều lao động việc báo giảm lao động ngay khi nghỉ việc là không khả thi do biến động lao động nhiều, phải lập danh sách báo giảm lao động theo từng đợt.

>>> Cách rà soát và bàn giao sổ BHXH cho người lao động- Kế toán Đức Minh

>>> Những đối tượng nào thì được thanh toán 100% bảo hiểm y tế?

>>> Những việc cần làm khi bị mất thẻ Bảo hiểm y tế (BHYT)

2. Nếu báo giảm lao động chậm khi lao động nghỉ việc thì doanh nghiệp đóng các khoản bảo hiểm như thế nào?

Nếu báo giảm lao động chậm khi lao động nghỉ việc thì doanh nghiệp đóng các khoản bảo hiểm như thế nào?

Nếu báo giảm lao động chậm khi lao động nghỉ việc thì doanh nghiệp đóng các khoản bảo hiểm như thế nào?

Theo khoản 2.1, mục 2 Công văn số 3881/BHXH-ST ngày 07/10/2016 của BHXH Việt Nam quy định như sau:

"Khi có phát sinh tăng, giảm người tham gia BHYT, đơn vị phải kịp thời lập danh sách tăng, giảm gửi cơ quan BHXH theo mẫu quy định ... Trường hợp đơn vị lập danh sách báo giảm chậm, đơn vị phải đóng số tiền BHYT của các tháng báo giảm chậm và thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết các tháng đó".

Như vậy, trường hợp lao động nghỉ việc có thời gian không làm việc từ 14 ngày trở lên trong tháng mà doanh nghiệp lập danh sách báo giảm lao động chậm thì doanh nghiệp không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNnhưng phải đóng số tiền BHYT của cả tháng đó và thẻ BHYT được sử dụng đến hết tháng đó.

Hiện nay, cơ quan bảo hiểm xã hội không thu hồi thẻ BHYT các trường hợp báo giảm lao động của doanh nghiệp.

Để biết thêm những thông tin cần thiết về các vấn đề giữa người lao động và doanh nghiệp, các bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác tại website: http://ketoanducminh.edu.vn

>>> Từ ngày 01/01/2018, trốn đóng BHXH cho người lao động có thể bị phạt tù tới 7 năm

>>>Từ 01/06/2017 giảm mức đóng BHXH cho người sử dụng lao động.

>>> Cấp sổ bảo hiểm xã hội và thẻ bảo hiểm y tế theo mã số BHXH từ ngày 01/08/2017

- Ngọc Anh –

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Phòng 2516, tầng 25, tòa nhà SDU số 143 Trần Phú, Hà Đông,HN (ngay điểm ga tàu điện Văn Quán) - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN