Tin mới

Địa điểm kinh doanh có bắt buộc đăng ký mã số thuế không? Kế toán Đức Minh.
Mã số thuế là một mã số định danh duy nhất được cấp cho doanh nghiệp, bao gồm cả địa điểm kinh doanh, để xác định và...
Doanh nghiệp có cần có 02 mã số thuế hay không? Kế toán Đức Minh.
Quy định về việc cấp mã số thuế cho doanh nghiệp có thể phức tạp và đa dạng, và điều này thường phụ thuộc vào loại hình...
Nghĩa vụ phải hoàn thành trước khi chấm dứt hiệu lực mã số thuế? Kế toán Đức Minh.
Nghĩa vụ phải hoàn thành trước khi chấm dứt hiệu lực mã số thuế? Để có nghĩa vụ phải hoàn thành trước khi chấm dứt hiệu...
4 chính sách mới quan trọng về thuế dự kiến sắp ban hành
Sắp tới đây, sẽ có tới 04 chính sách mới quan trọng về thuế dự kiến sắp ban hành. Vậy đó cụ thể gồm những chính sách...
Trường hợp nào thuế phong tỏa tài khoản ngân hàng? Quy trình ra sao?
Hiện nay, để đảm bảo tiền thuế được nộp vào ngân sách nhà nước đúng và đầy đủ, cơ quan thuế có thể áp dụng biện pháp...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Mẫu đơn xin đi làm trước thời hạn nghỉ chế độ thai sản 2017

20/10/2017 04:16

Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Tuy nhiên, nếu lao động nữ nghỉ thai sản muốn xin đi làm sớm trở lại cũng được nhưng cần phải đáp ứng một số điều kiện và phải viết đơn xin đi làm trước thời hạn nghỉ chế độ thai sản.

Mẫu đơn xin đi làm trước thời hạn nghỉ chế độ thai sản 2017

Tại Khoản 4 Điều 157 Bộ Luật lao động 2012:

Quy định về thời hạn nghỉ thai sản của lao động nữ như sau:

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.

Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội."

=> Như vậy, lao động nữ muốn đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh; thì phải đáp ứng các điều kiện sau:

+) Phải đã nghỉ ít nhất 04 tháng thai sản;

+) Có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền về đảm bảo sức khỏe để đi làm;

+) Được người sử dụng lao động đồng ý

Sau đây, Kế toán Đức Minh đưa mẫu đơn xin đi làm trước thời hạn nghỉ chế độ thai sản để các bạn tham khảo:

 

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

 

ĐƠN XIN TRỞ LẠI CÔNG TÁC

Kính gửi: ……………………………. (Người sử dụng lao động hoặc công ty )

Tôi tên là: ...................................................................................................................................

Sinh ngày: .......................................................  Nơi sinh: .........................................................

Cấp bậc:.......................................................................................................................................

Chức vụ:......................................................................................................................................

Nghề nghiệp:...............................................................................................................................

Đơn vị làm việc: ........................................................................................................................

Hộ khẩu thường trú: ..................................................................................................................

Được sự đồng ý của …. (Người sử dụng lao động hoặc công ty), tôi được nghỉ thai sản từ: ngày…tháng…năm…đến ngày…tháng…năm… Đến nay, tuy chưa hết thời gian nghỉ thai sản nhưng tôi mong muốn được quay trở lại làm việc trước thời hạn vì tôi thấy mình có đủ sức khỏe để đi làm sớm (có xác nhận của bệnh viện). Tôi làm đơn này kính đề nghị …cho tôi được trở lại công tác từ ngày…tháng …năm...        

Kính mong … xem xét và giải quyết.

                                                                                                                                                ..., Ngày...tháng...năm...

                                         Người làm đơn

                                      (Kí và ghi rõ họ tên)

 

- Ngọc Anh -

 

>>> đào tạo kế toán ở hà nội

>>> Thông tin mới nhất về thủ tục đăng ký hưởng chế độ thai sản 2017

>>> Những điều cần biết về hồ sơ và quy trình hưởng chế độ thai sản 

>>> Người mang thai hộ và người nhờ mang thai hộ được hưởng chế độ thai sản như thế nào?                                                                                                                                            

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Phòng 2516, tầng 25, tòa nhà SDU số 143 Trần Phú, Hà Đông,HN (ngay điểm ga tàu điện Văn Quán) - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN