Tin mới

Nghỉ việc nhiều năm có được lấy sổ bảo hiểm xã hội? - kế toán Đức Minh
Khi người lao động nghỉ việc, doanh nghiệp phải chốt sổ bảo hiểm xã hội (BHXH) và trả lại cho người đó. Đây là căn cứ...
Các bước kê khai bổ sung điều chỉnh thuế GTGT - Kế toán Đức Minh
Hướng dẫn cách kê khai bổ sung điều chỉnh thuế GTGT khi phát hiện có sai sót như: Kê khai điều chỉnh tăng – giảm thuế...
Một số tình huống thuế và cách xử lý - kế toán Đức Minh
Khi giải quyết các vấn đề về thuế, doanh nghiệp luôn mắc phải nhiều trở ngại, phát sinh kèm theo. Do vậy, Kế toán Đức...
9 điểm mới về bảo hiểm xã hội bắt buộc áp dụng từ 01/9/2021-kế toán Đức Minh
Mới đây, Thông tư 06/2021/TT-BLĐTBXH đã được ban hành để sửa đổi một số quy định của Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng...
Những điều cần biết về giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH – Kế toán Đức Minh.
Những điều cần biết về giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH là những thông tin quan trọng để lao động nắm được quy định...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Các khoản tiền thai sản mà lao động nữ nhận được khi sinh mổ - KTĐM

06/11/2020 04:53

Một trong những điều lao động nữ khi tham gia bảo hiểm xã hội quan tâm là hưởng chế độ thai sản khi nghỉ sinh con. Có 2 chế độ sinh là sinh thường hoặc sinh mổ (sinh phẫu thuật). Chúng ta thường hay nhắc đến chế độ thai sản đối với sinh thường. Vậy chế độ thai sản khi sinh mổ khác gì so với sinh thường? Cách tính tiền thai sản sinh mổ như thế nào? Chúng ta cùng tìm hiểu qua bài viết sau đây.

Các khoản tiền thai sản mà lao động nữ nhận được khi sinh mổ - KTĐM

1. Điều kiện để lao động nữ hưởng chế độ thai sản

Trước tiên, để hưởng chế độ thai sản, lao động cần đáp ứng điều kiện sau:

- Là đối tượng theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như lao động nữ mang thai, lao động nữ sinh con, lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ…

- Đủ thời gian tham gia BHXH trong trường hợp

Lao động nữ sinh con, nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi: Đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh.

Lao động nữ sinh con đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ: Đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh.

2. Mức hưởng chế độ thai sản được nhận khi sinh mổ

2.1. Tiền thai sản trong thời gian nghỉ sinh

Theo quy định tại Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, mức hưởng chế độ thai sản của lao động nữ sinh con là:

Mức lương hưởng hàng tháng = 100% x Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 tháng trước khi nghỉ việc

Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.

Ví dụ: Chị B đóng BHXH từ tháng 01/2020 đến tháng 12/2020 với mức lương đóng BHXH là 05 triệu đồng/tháng.

- Từ tháng 01/2021 đến tháng 03/2021, mức lương đóng BHXH của chị là 06 triệu đồng/tháng.

- Tháng 04/2021, chị nghỉ sinh con.

Như vậy, mức bình quân tiền tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi chị nghỉ sinh con là 5,5 triệu đồng. Đây chính là mức hưởng chế độ thai sản hàng tháng của chị.

Chị nghỉ sinh trong vòng 06 tháng, nên tổng số tiền thai sản chị nhận được trong thời gian này là = 5,5 triệu đồng/tháng x 6 = 33 triệu đồng.

2.1.Tiền trợ cấp một lần

Trợ cấp một lần khi sinh con được quy định tại Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014. Cụ thể, lao động sinh con được trợ cấp một lần cho mỗi con là:

Trợ cấp một lần= 2x Mức lương cơ sở

Hiện nay, mức lương cơ sở là 1,49 triệu đồng/tháng. Do đó, mức trợ cấp một lần khi sinh cho mỗi con là:

1,49 triệu đồng x 2 = 2,98 triệu đồng.

2.3. Tiền dưỡng sức sau sinh mổ

Căn cứ Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, điều kiện, thời gian và mức hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh quy định như sau:

“Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khoẻ chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe cụ thể là:

- Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên.

- Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh mổ.

- Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần.”

=>  trong trường hợp sinh mổ, lao động nữ được nghỉ dưỡng sức thêm tối đa 07 ngày, sinh đôi mà phải mổ tối đa nghỉ 10 ngày.

Mức hưởng tiền dưỡng sức sau sinh mổ được tính là:

Mức hưởng một ngày= 30% x Mức lương cơ sở

Hiện nay, mức lương cơ sở là 1,49 triệu đồng/tháng. Nếu nghỉ dưỡng sức thì một ngày nghỉ lao động nữ được nhận là:

1,49 triệu đồng x 30%= 447.000 đồng/ngày.

Ví dụ: Tính đến 12/01/2021, chị A hết thời gian nghỉ 06 tháng thai sản. Tuy nhiên do chị A phải sinh mổ, điều kiện sức khỏe chưa ổn định nên chị xin nghỉ dưỡng sức. Căn cứ theo quy định trên, tổng số tiền dưỡng sức chị A nhận được là:

447.000 đồng x 7= 3,129 triệu đồng

Như vậy, so với khi sinh thường, lao động nữ sinh mổ được nhận thêm khoản tiền dưỡng sức, phục hồi sức khỏe.

Để biết thêm nhiều thông tin hữu ích về kế toán bạn có thể ghé thăm website: https://ketoanducminh.edu.vn/ hoặc đăng ký tham gia ngay lớp học kế toán tại các chi nhánh của Đức Minh..

Bạn nào quan tâm xem chi tiết tại đây:

>>> Khóa học kế toán tổng hợp online.

>>> Đăng ký khóa học kế toán tổng hợp online – Kế toán Đức Minh.

- Ngọc Anh-

Các bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết liên quan:

=>>>  Sinh xong bao lâu thì lao động nữ nhận được tiền thai sản? – Kế toán Đức Minh

=>>> Đang mang thai mà nghỉ việc thì có được hưởng chế độ thai sản không?- KTĐM

=>>> Người sinh con thứ 3 thứ 4 có được hưởng Chế độ thai sản không? Kế toán Đức Minh.

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở Đống Đa: Phòng 815, tòa 15 tầng - B14 đường Phạm Ngọc Thạch, Đống Đa, Hn. (tầng 1 là Techcombank và KFC- gửi xe đi vào ngõ 65 Phạm Ngọc Thạch) - 0339.418.980
Cơ Sở Cầu Giấy: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở Linh Đàm: Phòng 610 - Chung cư CT4A2 Ngã tư Nguyễn Hữu Thọ, Nguyễn Xiển - Linh Đàm - Hoàng Mai - Hà Nội. - 0342.254.883
Cơ Sở Hà Đông: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN