Tin mới

Địa điểm kinh doanh có bắt buộc đăng ký mã số thuế không? Kế toán Đức Minh.
Mã số thuế là một mã số định danh duy nhất được cấp cho doanh nghiệp, bao gồm cả địa điểm kinh doanh, để xác định và...
Doanh nghiệp có cần có 02 mã số thuế hay không? Kế toán Đức Minh.
Quy định về việc cấp mã số thuế cho doanh nghiệp có thể phức tạp và đa dạng, và điều này thường phụ thuộc vào loại hình...
Nghĩa vụ phải hoàn thành trước khi chấm dứt hiệu lực mã số thuế? Kế toán Đức Minh.
Nghĩa vụ phải hoàn thành trước khi chấm dứt hiệu lực mã số thuế? Để có nghĩa vụ phải hoàn thành trước khi chấm dứt hiệu...
4 chính sách mới quan trọng về thuế dự kiến sắp ban hành
Sắp tới đây, sẽ có tới 04 chính sách mới quan trọng về thuế dự kiến sắp ban hành. Vậy đó cụ thể gồm những chính sách...
Trường hợp nào thuế phong tỏa tài khoản ngân hàng? Quy trình ra sao?
Hiện nay, để đảm bảo tiền thuế được nộp vào ngân sách nhà nước đúng và đầy đủ, cơ quan thuế có thể áp dụng biện pháp...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Đang mang thai mà nghỉ việc thì có được hưởng chế độ thai sản không?- KTĐM

18/09/2020 04:53

Trong thời gian mang thai, vì nhiều lý do mà lao động nữ không thể tiếp tục công việc của mình mà xin nghỉ việc. Vậy, trong trường hợp này, lao động nữ nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản không? Cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu thông tin chi tiết qua bài viết dưới đây.

Đang mang thai mà nghỉ việc thì có được hưởng chế độ thai sản không?- KTĐM

1. Khi lao động nữ mang thai có được chấm dứt hợp đồng lao động hay không?

Khi lao động nữ mang thai, sẽ được phép chấm dứt đơn phương hợp đồng lao động. Tuy nhiên lao động nữ cần phải có sự chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh. Điều này đã được quy định rõ ràng ở trong điểm e khoản 1 Điều 37 Bộ luật Lao động 2012.

Ngoài ra, những lao động nữ khi mang thai sẽ được chấm dứt hợp đồng lao động khi thuộc vào những trường hợp như sau:

+ Khi đã hết hạn hợp đồng lao động

+ Khi người lao động đã hoàn thành xong hết các công việc ở trong hợp đồng lao động.

+ Trường hợp cả hai bên đã thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

* Lưu ý đối với bên sử dụng lao động

Bên người sử dụng lao động sẽ không được phép sa thải hoặc thực hiện đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Vì lí do người lao động mang thai, kết hôn hoặc đang ở trong quá trình nghỉ thai sản.

Như vậy có thể thấy rằng, trong quá trình mang thai. Luật pháp sẽ cho phé người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng. Nhưng đối với bên sử dụng lao động sẽ không được làm như vậy.

2. Nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Chế độ thai sản đối với người lao động quy định trong Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014. Cụ thể như sau:

- Trước khi lao động nữ sinh con. Trong vòng 12 tháng, người này phải có thời gian đóng quỹ BHXH trong đủ 6 tháng trở lên.

- Nếu như người lao động đã đóng đủ tiền BHXH từ 12 tháng trở lên. Trong quá trình mang thai, người này phải nghỉ việc để dưỡng thai hoặc hồi phục sức khỏe. Như vậy người này cần phải đóng BHXH từ 3 tháng trở lên. Đóng trong khoảng trước 12 tháng khi người này sinh con.

- Đối với trường hợp mà người lao động đã đáp ứng được tất cả các yêu cầu. Nhưng trong quá trình mang thai vẫn xin nghỉ việc trước thời điểm sinh con. Người này vẫn sẽ được hưởng trợ cấp BHXH.

Khi người lao động nữ đang mang thai mà muốn nghỉ việc thì chỉ cần đáp ứng được đầy đủ những điều kiện như đã nêu trên. Như vậy, người lao động vẫn sẽ được hưởng trợ cấp thai sản. Cả trong trường hợp đã nghỉ việc hay tiếp tục làm việc.

3. Hồ sơ và thủ tục hưởng chế độ thai sản khi nghỉ việc

Khi nghỉ việc mà chưa đến kỳ sinh nở người lao động sẽ được người sử dụng lao động chốt sổ và hoàn trả sổ BHXH. Việc làm thủ tục hưởng chế độ thai sản khi này buộc người lao động phải trực tiếp thực hiện mà không thông qua người sử dụng lao động.

Người lao động nữ làm hồ sơ và thủ tục hưởng chế độ thai sản sau khi sinh như sau:

Bước 1: Lập hồ sơ hưởng chế độ thai sản

Lập hồ sơ hưởng chế độ thai sản bao gồm:

+ Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con.

+ Sổ bảo hiểm xã hội.

+ Thẻ căn cước hoặc CMND của người mẹ.

Bước 2: Nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản

Người lao động nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản lên cơ quan BHXH nơi bạn đăng ký tham gia BHXH trước khi nghỉ việc hoặc Cơ quan bảo hiểm xã hội cấp quận/huyện nơi bạn đang cư trú (thường trú hoặc tạm trú). Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người lao động thôi việc cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.

Bước 3: Nhận tiền hưởng chế độ thai sản

Sau khi nhận được thông báo chi trả chế độ thai sản, người lao động sẽ nhận chi trả từ cơ quan bảo hiểm xã hội, thời gian nhận tối đa không quá 20 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản. Trường hợp Cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trong khi làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản người lao động sẽ được lựa chọn hình thức nhận tiền hưởng chế độ thai sản:

+ Nhận qua tài khoản cá nhân.

+ Nhận trực tiếp tại nơi nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản.

Để biết thêm nhiều thông tin hữu ích về kế toán bạn có thể ghé thăm website: https://ketoanducminh.edu.vn/ hoặc đăng ký tham gia ngay lớp học kế toán tại các chi nhánh của Đức Minh..

Bạn nào quan tâm xem chi tiết tại đây:

>>> Khóa học kế toán tổng hợp online.

>>> Đăng ký khóa học kế toán tổng hợp online – Kế toán Đức Minh.

- Ngọc Anh-

Các bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết liên quan:

=>>> Tự làm thủ tục hưởng chế độ thai sản, cần chuẩn bị những gì? Kế toán Đức Minh.

=>>> Bạn phải đóng BHXH bao lâu để được hưởng chế độ thai sản? Kế toán Đức Minh.

=>>> Thời gian làm thủ tục hưởng chế độ thai sản - KTĐM

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Phòng 2516, tầng 25, tòa nhà SDU số 143 Trần Phú, Hà Đông,HN (ngay điểm ga tàu điện Văn Quán) - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN