Tin mới

Xử lý các trường hợp chi phí không hợp lý, hợp lệ trong doanh nghiệp
Hiện nay có rất nhiều bạn trong quá trình làm kế toán thì DN có phát sinh các khoản chi phí không được tính vào chi...
Doanh nghiệp nợ bảo hiểm bao lâu thì bị thanh tra?
Hiện nay, tình trạng doanh nghiệp nợ bảo hiểm vẫn diễn ra khá phổ biến ở các địa phương. Điều này đòi hỏi cơ quan bảo...
Hướng dẫn các thủ tục về thuế cho doanh nghiệp mới thành lập năm 2022
Doanh nghiệp mới thành lập sẽ được hưởng một số ưu đãi về chính sách thuế, phí và lệ phí. Bài viết dưới đây sẽ hướng...
Doanh nghiệp được nợ tiền BHXH trong bao lâu?
Việc đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc đúng hạn là một trong những nghĩa vụ của người sử dụng lao động. Tuy nhiên,...
Công ty cũ không chốt sổ BHXH, người lao động phải làm gì?
Nhiều trường hợp người lao động sang công ty mới làm việc tuy nhiên lại chưa được công ty cũ chốt BHXH. Trường hợp này...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Cách hạch toán tiền ăn trưa, ăn giữa ca của người lao động – Kế toán Đức Minh

24/09/2020 03:12

Tại mỗi doanh nghiệp, mỗi tháng người lao động sẽ được phụ cấp ăn trưa bằng tiền mặt trả vào kỳ lương hoặc được phụ cấp bằng các suất ăn trực tiếp. Vậy, khoản tiền ăn trưa, ăn giữa ca của người lao động trong doanh nghiệp được đưa vào chi phí nào?

Cách hạch toán tiền ăn trưa, ăn giữa ca của người lao động – Kế toán Đức Minh

1. Các quy định về tiền ăn trưa, ăn giữa ca của người lao động

Trích Điểm g.5, Khoản 2, Điều 2, Thông tư 111/2013/TT-BTC:

“Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế

2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công:

g) Không tính vào thu nhập chịu thuế đối với các khoản sau:

g.5) Khoản tiền ăn giữa ca, ăn trưa do người sử dụng lao động tổ chức bữa ăn giữa, ăn trưa ca cho người lao động dưới các hình thức như trực tiếp nấu ăn, mua suất ăn, cấp phiếu ăn.

Trường hợp người sử dụng lao động không tổ chức bữa ăn giữa ca, ăn trưa mà chi tiền cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội. Trường hợp mức chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân.

Mức chi cụ thể áp dụng đối với doanh nghiệp Nhà nước và các tổ chức, đơn vị thuộc cơ quan hành chính sự nghiệp, Đảng, Đoàn thể, các Hội không quá mức hướng dẫn của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội. Đối với các doanh nghiệp ngoài Nhà nước và các tổ chức khác, mức chi do thủ trưởng đơn vị thống nhất với chủ tịch công đoàn quyết định nhưng tối đa không vượt quá mức áp dụng đối với doanh nghiệp Nhà nước.”

Như vậy, thuế TNCN và thuế TNDN đối với tiền ăn trưa, ăn giữa ca được xử lý như sau:

* Về thuế thu nhập cá nhân

– Nếu doanh nghiệp tự tổ chức nấu ăn, mua suất ăn, phiếu ăn cho người lao động thì khoản tiền này không tính vào thu nhập chịu thuế.

– Nếu doanh nghiệp không tổ chức nấu ăn, mua suất ăn, phiếu ăn cho người lao động, tức là chi tiền phụ cấp vào lương thì được miễn tối đa bằng mức chi mà Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định đối với doanh nghiệp Nhà nước. Hiện nay, mức mức tiền chi bữa ăn giữa ca cho người lao động tối đa không vượt quá 730.000 đồng/người/tháng (Thông tư 26/2016/TT–BLĐTBXH). Nếu vượt quá 730.000 đồng/người/tháng thì phần chi vượt phải tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân.

* Về thuế thu nhập doanh nghiệp

Chi phí ăn trưa, ăn giữa ca được trừ vào thu nhập chịu thuế khi tính thuế TNDN khi đáp ứng các điều kiện sau:

– Khoản chi này thực tế phát sinh và liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

– Khoản chi này phải có đầy đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

– Nếu khoản chi này có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt (đã bao gồm thuế GTGT).

(Theo Thông tư số 96/2015/TT-BTC)

2. Hạch toán tiền ăn trưa, ăn giữa ca của người lao động

Căn cứ vào hình thức mà doanh nghiệp trả tiền ăn trưa, ăn giữa ca cho người lao động để tiến hành hạch toán.

2.1.Trường hợp doanh nghiệp trả tiền mặt cho người lao động

Tức là khoản tiền này được phụ cấp vào lương, khi đó kế toán hạch toán như sau:

– Căn cứ vào bảng tính lương, bộ phận làm việc của người lao động để ghi tăng chi phí tương ứng:

Nợ TK 622, 623, 627, 641, 642

Có TK 334 – Phải trả người lao động

– Khi trả lương cho người lao động:

Nợ TK 334 – Phải trả người lao động

Có TK 111, 112…

2.2. Trường hợp doanh nghiệp tự tổ chức ăn trưa, ăn giữa ca

Doanh nghiệp có thể tự tổ chức ăn trưa, ăn giữa ca cho người lao động thông qua:

+ Doanh nghiệp mua phiếu ăn, xuất ăn cho người lao động.

+ Doanh nghiệp tự tổ chức nấu ăn.

Khi đó, căn cứ vào các hóa đơn, chứng từ để hạch toán:

Nợ TK 622, 623, 627, 641, 642

Nợ TK 133: nếu đủ điều kiện khấu trừ

Có TK 111, 112, 331…

Để biết thêm nhiều thông tin hữu ích về kế toán bạn có thể ghé thăm website: https://ketoanducminh.edu.vn/ hoặc đăng ký tham gia ngay lớp học kế toán tại các chi nhánh của Đức Minh..

Bạn nào quan tâm xem chi tiết tại đây:

>>> Khóa học kế toán tổng hợp online.

>>> Đăng ký khóa học kế toán tổng hợp online – Kế toán Đức Minh.

- Ngọc Anh-

Các bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết liên quan:

=>>> 03 khoản tiền bị trừ hàng tháng trong lương của người lao động – Kế toán Đức Minh

=>>> Hồ sơ hạch toán suất ăn công nghiệp bao gồm những gì? Cách hạch toán suất ăn công nghiệp

=>>> Các vấn đề về hạch toán xuất ăn công nghiệp mà kế toán chuyên ngành cần phải biết

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN