Tin mới

Người lao động có được tự đóng bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc không?- KTĐM
Người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội tại doanh nghiệp thì nghỉ việc. Vì không muốn thời gian đóng bảo hiểm xã...
Từ năm 2021, nhiều khoản phụ cấp cho công chức - viên chức chính thức bị khai tử
Tại Nghị quyết 27-NQ/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng ngày 21/5/2018 nêu ra “bởi hiện nay có quá nhiều loại phụ...
Cách hạch toán tiền ăn trưa, ăn giữa ca của người lao động – Kế toán Đức Minh
Tại mỗi doanh nghiệp, mỗi tháng người lao động sẽ được phụ cấp ăn trưa bằng tiền mặt trả vào kỳ lương hoặc được phụ cấp...
Thông tin về lịch nghỉ Tết Dương lịch, Tết Âm lịch 2021 – Kế toán Đức Minh
Cũng chỉ còn vài tháng nữa thôi là chúng ta sẽ bước sang năm mới 2021. Và nhà nước ta đã bắt đầu đã đưa ra những phương...
9 trường hợp không được khấu trừ thuế giá trị gia tăng – Kế toán Đức Minh
Khấu trừ thuế giá trị gia tăng là việc xác định số thuế phải nộp trên cơ sở số thuế đầu ra trừ đi số thuế đầu vào,...

Hình ảnh

Được tài trợ

112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Doanh nghiệp có được cho doanh nghiệp khác vay tiền không? Kế toán Đức Minh.

01/03/2020 05:58

Các doanh nghiệp có được phép cho Doanh nghiệp khác vay tiền hay không? Cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu rõ hơn về vấn đề này và những điều cần chú ý khi DN cho DN khác vay tiền nhé!

Doanh nghiệp có được cho doanh nghiệp khác vay tiền không? Kế toán Đức Minh.

 

1.Căn cứ pháp lý.

+ Thông tư 96/2015/TT-BTC;

+ Thông tư 09/2015/TT-BTC;

+ Thông tư 78/2014/TT-BTC;

+ Thông tư 219/2013/TT-BTC.

2.Doanh nghiệp có thể cho doanh nghiệp khác vay tiền?

+ Căn cứ theo quy định tại Khoản 1, Điều 4 của Thông tư 09/2015/TT-BTC thì:

Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng (là các doanh nghiệp không thành lập, tổ chức và hoạt động theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng) khi thực hiện các giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau sử dụng các hình thức thanh toán được quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư này

Như vậy, doanh nghiệp có thể cho các doanh nghiệp khác vay tiền; tuy nhiên, khi thực hiện giao dịch cho vay thì KHÔNG được thanh toán bằng tiền mặt (tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành) mà phải thanh toán bằng các hình thức sau:

+ Thanh toán bằng Séc;

+ Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền;

+ Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

3.Các khoản thuế liên quan đến giao dịch cho vay

a.Đối với doanh nghiệp cho vay

+ Thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động cho vay

Căn cứ theo quy định tại Điểm b, Khoản 8, Điều 4 của Thông tư 219/2013/TT-BTC thì các đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng có gồm: Hoạt động cho vay riêng lẻ, không phải hoạt động kinh doanh, cung ứng thường xuyên của người nộp thuế không phải là tổ chức tín dụng

Như vậy, hoạt động cho vay thuộc đối tượng KHÔNG chịu thuế giá trị gia tăng; cho nên, doanh nghiệp cho vay không phải khai và nộp thuế giá trị gia tăng khi cho doanh nghiệp khác vay tiền (bao gồm cả gốc và lãi vay).

+ Thuế thu nhập doanh nghiệp đối với lãi cho vay

Căn cứ theo quy định tại Khoản 7, Điều 7 của Thông tư 78/2014/TT-BTC thì khoản tiền lãi từ tiền cho vay sẽ được bù trừ vào khoản chi trả lãi tiền vay của doanh nghiệp đó.

Trường hợp khoản thu từ lãi cho vay vốn phát sinh cao hơn các khoản chi trả lãi tiền vay, thì sau khi bù trừ, phần chênh lệch còn lại tính vào thu nhập khác khi xác định thu nhập chịu thuế. Ngược lại, nếu thấp hơn thì phần chênh lệch còn lại giảm trừ vào thu nhập sản xuất kinh doanh chính khi xác định thu nhập chịu thuế.

b.Đối với doanh nghiệp đi vay

Căn cứ theo quy định tại Điều 4 của Thông tư 96/2015/TT-BTC thì:

Chi phí trả lãi vay được tính là chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp nếu bảo đảm hai điều kiện dưới đây:

+ Lãi suất không vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay.

+ Phải góp đủ vốn điều lệ đã đăng ký theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp.

Ví dụ:

Ngày 15/12/2019, Công ty A (đã góp đủ vốn điều lệ), vay 300.000.000 đồng của công ty B với lãi 1,4%/tháng. Biết mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng NNVN công bố ngày 15/12/2019 là 0.8%/tháng.

- Chi phí lãi vay phải trả cho cá nhân hàng tháng: 300.000.000 * 1,4% = 4.200.000 đồng

- Chi phí lãi vay được trừ = 300.000.000 * 0.8% * 150% = 3.600.000 đồng

- Phần chi phí lãi vay không được trừ = 4.200.000 – 3.600.000 = 600.000 đồng

Lưu ý:

Chi trả lãi tiền vay tương ứng với vốn điều lệ còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế được xác định như sau:

- Trường hợp số tiền vay nhỏ hơn hoặc bằng số vốn điều lệ còn thiếu thì toàn bộ lãi tiền vay là khoản chi không được trừ.

- Trường hợp số tiền vay lớn hơn số vốn điều lệ còn thiếu theo tiến độ góp vốn:

+ Nếu doanh nghiệp phát sinh nhiều khoản vay thì khoản chi trả lãi tiền vay không được trừ bằng tỷ lệ (%) giữa vốn điều lệ còn thiếu trên tổng số tiền vay nhân (x) tổng số lãi vay.

+ Nếu doanh nghiệp chỉ phát sinh một khoản vay thì khoản chi trả lãi tiền vay không được trừ bằng số vốn điều lệ còn thiếu nhân (x) lãi suất của khoản vay nhân (x) thời gian góp vốn điều lệ còn thiếu.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan:

>>>  Quy định về doanh nghiệp vay vốn tiền – Kế toán Đức Minh.

>>> Doanh nghiệp vay vốn cá nhân bằng tiền mặt hay chuyển khoản

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Ms Le-

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 815, tòa 15 tầng - B14 đường Phạm Ngọc Thạch, Đống Đa, Hn. (tầng 1 là Techcombank và KFC- gửi xe đi vào ngõ 65 Phạm Ngọc Thạch)
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN