Tin mới

Ký kết hợp đồng với người lao động nước ngoài cần chú ý những gì? Kế toán Đức Minh.
Kinh tế hội nhập khiến cho lượng người nước ngoài tham gia vào lao động tại Việt Nam ngày càng tăng cao. Điều này đem...
Kế toán nghề của những con số - Kế toán Đức Minh.
Nhắc đến ngành kế toán người ta thường hay nghĩ đây là ngành học khô khan với đầy những con số. Nhưng đây là lĩnh vực...
Bảo hiểm Y tế cho người lao động tại Doanh nghiệp – Kế toán Đức Minh.
Bảo hiểm Y tế cho người lao động trong Doanh nghiệp có những điểm gì cần lưu ý? Bạn đã nắm rõ về vấn đề này chưa? Cùng...
Đề xuất bổ sung danh mục bệnh nghề nghiệp được hưởng BHXH – Kế toán Đức Minh.
Mới đây, Tổng Liên đoàn lao động Việt Nam có đề xuất bổ sung danh mục bệnh nghề nghiệp được hưởng Bảo hiểm xã hội. Đây...
Xử phạt hành vi lập và trình bày báo cáo tài chính không tuân thủ đúng chế độ kế toán và chuẩn mực kế toán – Kế toán Đức Minh.
Có phải Báo cáo tài chính là do kế toán muốn trình bày và lập thế nào cũng được? Khi kế toán lập hay trình bày Báo cáo...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Một số đặc quyền dành cho lao động nữ có con nhỏ dưới 12 tháng tuổi – KTĐM

14/10/2019 03:50

Lao động nữ có con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, ngoài nhiệm vụ tham gia lao động tại nơi làm việc thì còn có thiên chức làm mẹ. Và để đảm bảo quyền lợi cho thiên chức làm người mẹ, Nhà nước đưa ra rất nhiều quy định có lợi, ưu tiên cho lao động nữ có con nhỏ dưới 12 tháng tuổi. Sau đây, Kế toán Đức Minh xin chia sẻ một số đặc quyền danh cho lao động nữ có con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.

Một số đặc quyền dành cho lao động nữ có con nhỏ dưới 12 tháng tuổi – KTĐM

1. Không làm việc đêm, không làm thêm giờ, không đi công tác xa

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 155 Bộ luật Lao động 2012 quy định về Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ:

-  Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

+  Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

+  Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

2. Không bị sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 155 Bộ luật Lao động 2012:

Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao độngđối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

3. Không bị kỷ luật lao động

Căn cứ theo Khoản 4 Điều 155 Bộ luật Lao động 2012:

Lao động nữ có con dưới 12 tháng tuổi không bị xử lý kỷ luật lao động dù là với bất kỳ hình thức nào như khiển trách, kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng, cách chức hay sa thải.

4. Phép nghỉ 60 phút mỗi ngày trong giờ làm việc

Căn cứ theo Khoản 5 Điều 155 Bộ luật Lao động 2012

Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

5. Đảm bảo việc làm sau khi nghỉ thai sản

Lao động nữ được bảo đảm việc làm cũ khi trở lại làm việc sau khi nghỉ hết thời gian nghỉ thai sản

Trường hợp việc làm cũ không còn thì doanh nghiệp phải bố trí việc làm khác cho họ với mức lương không thấp hơn mức lương trước khi nghỉ thai sản.

6.  Lao động nữ không sử dụng trong một số công việc

Nhằm bảo đảm sức khỏe cho lao động nữ, cũng như không bị ảnh hưởng trong công việc, cũng như khả năng làm mẹ, làm vợ, nhà nước đã đề ra danh mục

Những ngành nghề, công việc mà doanh nghiệp không được sử dụng lao động nữ, bao gồm:

– Những công việc có ảnh hưởng xấu tới chức năng sinh đẻ và nuôi con.

– Những công việc không được sử dụng lao động nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

7. Hưởng chế độ ốm đau khi con ốm

Căn cứ Khoản 2 Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về Điều kiện hưởng chế độ ốm đau:

-  Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau khi có con dưới 7 tuổi ốm có xác nhân của cơ sở khám – chữa bệnh có thẩm quyền.

Thời gian hưởng chế độ ốm đau được quy định tại Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

8. Phục hồi sức khỏe sau thai sản

Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm:

Cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe nêu trên do doanh nghiệp và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định.

Trường hợp doanh nghiệp chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do doanh nghiệp quyết định.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

– Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

– Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

– Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở

Để biết thêm nhiều thông tin hữu ích về kế toán bạn có thể ghé thăm website: https://ketoanducminh.edu.vn/ hoặc đăng ký tham gia ngay lớp học kế toán tại các chi nhánh của Đức Minh.

Bạn nào quan tâm xem chi tiết tại đây:

>>> Khóa học kế toán tổng hợp online.

>>> Đăng ký khóa học kế toán tổng hợp online – Kế toán Đức Minh.

- Ngọc Anh-

Các bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết liên quan:

=>>>  Những quyền lợi đặc biệt cho lao động nữ mang thai hoặc nuôi con nhỏ

=>>> Lao động nữ nghỉ sinh con có phải đóng bảo hiểm không? – KTĐM

=>>> 6 điều quan trọng cần lưu ý đối với lao động nữ đang mang thai

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 17h 45-> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 211 - Nhà G1 - TT Học viện Ngân Hàng, số 79 Ngõ 82 Phạm Ngọc Thạch (đầu cầu trung tự), Đống Đa, Hà Nội
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc