Tin mới

10 khoản trợ cấp bảo hiểm xã hội sẽ tăng trong năm 2020- Kế toán Đức Minh
Cùng với việc tăng lương cơ sở từ ngày 01/7/2020 thì các khoản trợ cấp bảo hiểm xã hội cho người lao động cũng sẽ tăng...
Tổng hợp các mức xử phạt nếu vi phạm quyền lợi của lao động nữ - Kế toán Đức Minh.
Đã có quy định nhằm đảm bảo quyền và lợi ích dành cho lao động nữ thì tất yếu phải có chế tài để buộc người sử dụng lao...
Những quy định mới gì kế toán thuế cần quan tâm 2019 - Kế toán Đức Minh.
Hầu như các Doanh nghiệp đều quan tâm đến Thuế, bởi nó đóng vai trò quan trọng và đòi hỏi DN phải thực hiện đúng quy...
Doanh nghiệp cần làm 06 công việc này trong tháng 12/2019 – Kế toán Đức Minh.
Tháng 12 là tháng cuối năm nên hầu như các doanh nghiệp khá bận rộn. Hãy cùng Kế toán Đức Minh điểm lại những việc mà...
4 Thông tư liên quan đến Kế toán có hiệu lực từ 01/01/2020 – Kế toán Đức Minh
Kế toán Đức Minh cung cấp chi tiết những quy định mới trong lĩnh vực kế toán có hiệu lực từ ngày 01/01/2020 cùng danh...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Lao động nữ nghỉ sinh con có phải đóng bảo hiểm không? – KTĐM

06/12/2018 03:28

“Lao động nữ nghỉ sinh con có phải đóng bảo hiểm không?” là vấn đề thắc mắc của khá nhiều lao động nữ nghỉ ở nhà hưởng thai sản. Nếu có phải đóng thì cá nhân và công ty sẽ phải đóng bao nhiêu? Thời gian đóng bảo hiểm vẫn được tính vào thời gian nghỉ sinh chứ? Tất cả các các thắc mắc của các mẹ sẽ được trả lời cụ thể qua bài viết dưới đây của Kế toán Đức Minh 

Lao động nữ nghỉ sinh con có phải đóng bảo hiểm không? – KTĐM

1. Bảo hiểm xã hội

Theo Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 tại Điều 35, Khoản 2 quy định mức hưởng chế độ thai sản như sau:

“2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.”

Theo Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 tại Điều 39, Khoản 2 quy định về mức hưởng bảo hiểm xã hội như sau:

“2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.”

Lao động nữ nghỉ sinh con có phải đóng bảo hiểm không?

Lao động nữ nghỉ sinh con có phải đóng bảo hiểm không?

Như vậy:

– Năm 2015: Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà không căn cứ vào thời gian nghỉ trong tháng đó là bao nhiêu.

– Từ năm 2016 trở đi: Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản:

+ Nếu trong tháng người lao động nghỉ từ 14 ngày trở lên thì được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

+ Nếu trong tháng người lao động nghỉ việc dưới 14 ngày thì người lao động và người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm xã hội trong tháng đó.

2. Bảo hiểm y tế

Theo Theo Luật bảo hiểm y tế số 46/2014/QH13 tại Điều 1, Khoản 7 Sửa đổi, bổ sung Điều 13 Luật số 25/2008/QH12 như sau:

“Điều 13. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế được quy định như sau:

a) Mức đóng hằng tháng của đối tượng quy định tại điểm a khoản 1 Điều 12 của Luật này tối đa bằng 6% tiền lương tháng, trong đó người sử dụng lao động đóng 2/3 và người lao động đóng 1/3. Trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì mức đóng hằng tháng tối đa bằng 6% tiền lương tháng của người lao động trước khi nghỉ thai sản và do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng”

=> Theo quy định trên thì trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản thì hàng tháng mức đóng tối đa bằng 6% tiền lương tháng của người lao động trước khi nghỉ thai sản và do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng. Người lao động khi nghỉ thai sản vẫn phải đóng bảo hiểm y tế tuy nhiên việc đóng bảo hiểm y tế do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng cho người lao động.

3. Bảo hiểm thất nghiệp

Tại Nghị định 28/2015/NĐ-CP tại Điều 11 quy định về tham gia hiểm thất nghiệp như sau:

“Trường hợp người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị mà hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội, người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã giao kết theo quy định của pháp luật thì người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp trong thời gian này.”

Như vậy:

– Người lao động khi nghỉ sinh con không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp trong thời gian nghỉ sinh, doanh nghiệp và người lao động không phải đóng bảo hiểm trong thời gian này.

– Thời gian nghỉ sinh không được tính để hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc.

=> Kết luận cho những câu hỏi đầu bài đưa ra:

– Người lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp trong thời gian nghỉ sinh con.

– Người lao động phải đóng bảo hiểm y tế trong thời gian nghỉ sinh nhưng do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng.

– Người lao động được tính thời gian đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian nghỉ sinh vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

– Người lao động không được tính thời gian nghỉ sinh vào thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động.

Các bài viết liên quan:

=>>> Tiền thai sản sẽ thay đổi thế nào khi mức lương cơ sở năm 2019 tăng?

=>>> Năm 2018, luật BHXH về chế độ thai sản bổ sung thêm những điều mới có lợi hơn cho các mẹ

=>>> Những thông tin vô cùng hữu ích về chế độ thai sản tự nộp dành cho các mẹ nghỉ việc trước khi sinh – Kế toán Đức Minh

=>>> Năm 2018 với chế độ thai sản khi bầu bí và có biến chứng sản khoa cụ thể như thế nào?

=>>> Quy định mới về chế độ thai sản bắt đầu có hiệu lực từ năm 2016

- Ngọc Anh-

>>> học kế toán ở đâu đống đa

>>> dạy kế toán ở Hà Đông

>>> học kế toán tại cầu giấy

>>> địa chỉ học kế toán tại hoàng mai

 

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 17h 45-> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 211 - Nhà G1 - TT Học viện Ngân Hàng, số 79 Ngõ 82 Phạm Ngọc Thạch (đầu cầu trung tự), Đống Đa, Hà Nội
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc