Tin mới

Kế toán cần biết điều gì trước ngày 01/01/2020? Kế toán Đức Minh.
Làm kế toán bạn thường phải cập nhật nhưng thông tin, chính sách mới để đáp ứng nguyên tắc kịp thời trong làm việc. Vậy...
Kế toán xử lý hoá đơn ghi sai MST, tên hàng hoá, tên công ty, địa chỉ như thế nào?
Trong quá trình làm việc không thể tránh khỏi việc kế toán hay nhân viên bán hàng, nhân viên thủ kho,.. ghi sai mã số...
Mức lương tối thiểu vùng năm 2020 tăng 5,5% - Kế toán Đức Minh
Trong vòng 3 năm trở lại đây, lương tối thiểu vùng đối với các lao động đều có xu hướng tăng có lợi cho người lao động....
Khi nào doanh nghiệp bị ngừng sử dụng hóa đơn điện tử? Kế toán Đức Minh.
Việc sử dụng hóa đơn điện tử trong doanh nghiệp ngày càng trở lên rộng rãi, phổ biến hơn. Tuy nhiên, khi nào thì doanh...
Có nên học kế toán ngắn hạn tại Kế toán Đức Minh hay không?
Tại sao nên chọn học kế toán ngắn hạn tại Kế toán Đức Minh mà không chọn chương trình đào tạo chính quy tại các trường...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Thay đổi thông tin CMND của Giám Đốc có phải thay đổi đăng ký doanh nghiệp? Kế toán Đức Minh.

26/08/2019 07:30

Trong đăng ký kinh doanh của Doanh nghiệp có chứa thông tin của Giám Đốc. Khi áp dụng sang sử dụng thẻ căn cước công dân thì thông tin của Giám đốc bị sai lệch.Trong trường hợp này phải xử lý như thế nào? Cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu cụ thể nhé!

Thay đổi thông tin CMND của Giám Đốc có phải thay đổi đăng ký doanh nghiệp? Kế toán Đức Minh.

 

1.Thay đổi thông tin CMND có phải thay đổi đăng ký kinh doanh của DN?

Câu hỏi đặt ra khi chuyển đổi việc sử dụng CMND sang thẻ căn cước thì sẽ khiến thông tin Giám đốc trong đăng kí doanh nghiệp bị sai thì phải làm như thế nào?

+ Căn cứ quy định cụ thể tại Luật doanh nghiệp như sau:

-Khoản 1 Điều 31 Luật doanh nghiệp 2014 quy định: “Doanh nghiệp phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quy định tại Điều 29 của Luật này.”

Điều 29 Luật doanh nghiệp quy định về Nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

-Tên doanh nghiệp và mã số doanh nghiệp.

-Địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp.

-Họ tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp đối với công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần; của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; của chủ doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân; họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của thành viên là cá nhân; tên, mã số doanh nghiệp và địa chỉ trụ sở chính của thành viên là tổ chức đối với công ty trách nhiệm hữu hạn.

-Vốn điều lệ.

+ Đối chiếu trường hợp của bạn thuộc Khoản 3 điều 29 luật doanh nghiệp thì trường hợp của bên bạn cần thay đổi giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Giám đốc của công ty là người đại diện theo pháp luật đứng chức danh giám đốc trên giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, nên mọi thông tin trên giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trước khi đổi là thông tin của CMND cũ. Do vậy khi đổi sang căn cước công dân thì công ty bạn bắt buộc thay đổi thông tin CMND bằng thông tin căn cước công dân bằng việc thực hiện thủ tục thay đổi giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có phát sinh việc thay đổi thông tin CMND.

2.Thủ tục thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ thay đổi thông tin CMND bao gồm:

+ Thông báo về việc bổ sung, cập nhật thông tin đăng ký doanh nghiệp.

+ Bản phô tô công chứng thẻ căn cước công dân của người đại diện theo pháp luật

+ Bản sao y công chứng giấy xác nhận về việc thay đổi từ CMND cũ sang căn cước công dân do công an cấp.

+ Giấy giới thiệu trong trường hợp người đi nộp không phải là đại diện theo pháp luật của công ty.

Bước 2: Doanh nghiệp nộp hồ sơ tại phòng đăng ký kinh doanh thuộc sở kế hoạch và đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

Cơ quan đăng ký kinh doanh có trách nhiệm xem xét tính hợp lệ của hồ sơ và thực hiện thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được thông báo. Trường hợp từ chối bổ sung vào hồ sơ đăng ký doanh nghiệp thì thông báo bằng văn bản cho doanh nghiệp biết. Thông báo phải nêu rõ lý do; các yêu cầu sửa đổi, bổ sung (nếu có).

Bước 3: Công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp

Cơ quan đăng ký kinh doanh công bố nội dung thay đổi của doanh nghiệp trên cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp. Thời hạn công bố là 30 ngày kể từ ngày thay đổi trên giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan:

>>> Điều kiện để phó giám đốc ký thay giám đốc trên các hóa đơn, chứng từ

>>> Sự khác nhau giữa công việc của kế toán trưởng với giám đốc tài chính - KTĐM

>>> Công tác phí của Giám đốc- Kế toán biết tính sao?

>>> Giám Đốc có phải tham gia Bảo hiểm xã hội không?

>>> Mẫu quyết định bổ nhiệm Giám Đốc công ty TNHH

>>> Công ty có phải trả lương cho Giám đốc không?

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Ms Le-

 

 

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc