Tin mới

Chính sách mới về bảo hiểm - tiền lương có hiệu lực tháng 10/2022 - KTĐM
Từ tháng 10/2022, nhiều quy định mới về tiền lương, chính sách bảo hiểm đối với công chức, viên chức, người lao động......
Khóa học Tin học văn phòng tại Hà Đông cho người bắt đầu
Bạn đang lo lắng vì chưa biết gì về máy tính có học được Tin học văn phòng hay không? Vậy thì hãy yên tâm, Kế toán Tin...
Ca làm việc là gì? Một số lưu ý khi làm việc theo ca – Kế toán Đức Minh.
Bạn vẫn thường nghe các công việc làm theo ca. Vậy bản chất ca làm việc là gì? Có những lưu ý gì khi làm việc theo ca?...
Công ty có được trả lương cho người lao động bằng sản phẩm không? - KTĐM
Hiện nay, Bộ luật Lao động không quy định về việc trả lương bằng sản phẩm. Tuy nhiên tại khoản 1 Điều 90 Bộ luật Lao...
03 điều cần biết khi sử dụng hoá đơn điện tử - Kế toán Đức Minh.
Cùng Kế toán Đức Minh lưu ý một số vấn đề thường gặp khi sử dụng hóa đơn điện tử như đăng ký sử dụng, đăng ký thay đổi...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Hỏi đáp kế toán

Giám Đốc có phải tham gia Bảo hiểm xã hội không?

27/07/2016 04:11

Bạn đang thắc mắc Giám đốc là người trực tiếp thuê người lao động làm việc, trả lương cho người lao động, đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động. Vậy chính Giám đốc có phải đóng bảo hiểm xã hội hay không? Kế toán Đức Minh hôm nay sẽ trả lời câu hỏi đó giúp bạn nhé!

Giám Đốc có phải tham gia Bảo hiểm xã hội không?

 

Giám đốc có phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội không?

Bạn là người lao động của công ty? Hay bạn là nhân viên kế toán? Bạn đang băn khoăn giám đốc có phải đóng bảo hiểm xã hội không? Câu trả lời cụ thể như sau nhé!

Giám đốc công ty là người quản lý doanh nghiệp. Mà căn cứ theo quy định tại điểm 1.5 khoản 1 điều 4 Mục I Chương II Quyết định 959/QĐ-BHXH: Người quản lý doanh nghiệp thuộc đối tượng tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc.


 “Điều 4. Đối tượng tham gia
 
1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm:

1.5. Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;
…”
 
“Người quản lý doanh nghiệp” được giải thích, quy định tại khoản 18 điều 4 và điều 99 Luật doanh nghiệp năm 2014:
 
“Điều 4. Giải thích từ ngữ

18. Người quản lý doanh nghiệp là người quản lý công ty và người quản lý doanh nghiệp tư nhân, bao gồm chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá nhân giữ chức danh quản lý khác có thẩm quyền nhân danh công ty ký kết giao dịch của công ty theo quy định tại Điều lệ công ty.
 
…”
 
“Điều 99. Giám đốc, Tổng giám đốc công ty
 
1. Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty do Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty bổ nhiệm hoặc thuê theo phương án nhân sự đã được cơ quan đại diện chủ sở hữu chấp thuận. Công ty có một hoặc một số Phó Tổng giám đốc hoặc Phó Giám đốc. Số lượng, thẩm quyền bổ nhiệm Phó Tổng giám đốc hoặc Phó Giám đốc quy định tại Điều lệ công ty. Quyền và nghĩa vụ của Phó Giám đốc hoặc Phó Tổng giám đốc quy định tại Điều lệ công ty hoặc hợp đồng lao động.
…”

Kết luận: Giám Đốc cũng là người thuộc diện đối tượng bắt buộc tham gia đóng bảo hiểm xã hội nhé!

Hy vọng với những căn cứ, văn bản pháp luật đưa ra giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Bạn đọc quan tâm khoá học kế toán dành cho Giám đốc có thể thêm khảo tại đây.

Kế toán Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế uy tín, chất lượng nhất hiện nay.
 

 

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN