Tin mới

Hồ sơ bảo hiểm thất nghiệp cần những giấy tờ gì? Nộp ở đâu?
Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp là gì ? Đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp ở đâu ? Hồ sơ, thủ tục, quy trình, cách...
Các thuật ngữ pháp lý mà doanh nghiệp hay nhầm lẫn, dễ gặp rủi ro
Doanh nghiệp cần lưu ý để tránh các rủi ro pháp lý sau này nên tìm hiểu về các thuật ngữ pháp lý khi làm hợp đồng hay...
Người lao động nên làm gì khi bị sa thải trái pháp luật? Kế toán Đức Minh.
Không phải cứ mắc lỗi là người lao động bị sa thải ngay và không phải chủ sử dụng lao động muốn sa thải lúc nào cũng...
Đóng bảo hiểm thất nghiệp bao lâu thì được hưởng trợ cấp?
Bên cạnh các điều kiện về hồ sơ người lao động cần phải đảm bảo thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) để được xét...
Tăng lương cơ sở từ 01/7/2023: Lương hưu, trợ cấp BHXH có tăng theo?
Từ ngày 01/7/2023, ngoài chính sách tăng lương cơ sở, các chính sách về lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, người nghỉ...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Doanh nghiệp sẽ bị phạt bao nhiêu tiền khi bắt nhân viên đi làm ngày nghỉ lễ?

21/01/2019 04:46

Một năm, người lao động có 10 ngày nghỉ lễ được hưởng nguyên lương mà không phải đi làm. Người lao động  cũng có thể không nghỉ lễ mà tăng ca thì có thể được hưởng tới 490% lương. Tuy nhiên, nếu nhân viên không muốn đi làm mà doanh nghiệp vẫn ép người lao động phải đi làm các ngày lễ thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

Doanh nghiệp sẽ bị phạt bao nhiêu tiền khi bắt nhân viên đi làm ngày nghỉ lễ?

1. Các ngày nghỉ lễ người lao động được hưởng nguyên lương

Theo quy định tại Bộ luật lao động 2012 thì người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

- Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

- Tết Âm lịch 05 ngày;

- Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

- Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

- Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

=> Vào các ngày nghỉ lễ, tết trên đây, người lao động được nghỉ làm nhưng vẫn được hưởng nguyên lương. Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả tiền lương cho người lao động trong những ngày này.

*** Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 2 Điều 106 Bộ luật lao động 2012 thì người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

- Được sự đồng ý của người lao động

- Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm

- Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.

Trường hợp sử dụng người lao động làm thêm giờ thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả tiền lương làm thêm giờ cho người lao động theo quy định tại Điều 97 Bộ luật lao động 2012.

=> Người sử dụng lao động có thể huy động người lao động làm việc vào các ngày nghỉ lễ, tết nhưng phải được người lao động đồng ý, ngoài ra, còn phải đáp ứng các điều kiện khác được quy định tại Khoản 2 Điều 106 Bộ luật lao động 2012. Khi sử dụng người lao động làm việc vào các ngày nghỉ lễ, tết, người sử dụng lao động có trách nhiệm trả lương cho người lao động theo quy định tại Điểm c Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều 97 Bộ luật lao động 2012.

2. Trường hợp doanh nghiệp bắt người lao động đi làm ngày nghỉ lễ bị xử phạt như thế nào?

Trường hợp người lao động không đồng ý làm việc vào ngày nghỉ lễ, tết mà người sử dụng lao động có hành vi bắt ép, ép buộc người lao động dưới mọi hình thức là vi phạm pháp luật (ở đây là hành vi vi phạm quy định về ngày nghỉ lễ, tết) và sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

Theo đó, Theo quy định tại Nghị định 95/2013/NĐ-CP thì phạt tiền người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định về nghỉ lễ, tết theo các mức sau đây:

- Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

- Từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

- Từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

- Từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

- Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

Trường hợp người sử dụng lao động huy động người lao động làm việc quá 12 giờ trong 01 ngày khi làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết thì bị phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng. Ngoài ra, còn có thể bị đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng.

=> Trường hợp hợp công ty ép người lao động làm việc vào ngày nghỉ tết khi không có sự đồng ý của người lao động là vi phạm quy định của pháp luật về nghỉ tết. Do đó, người lao động của công ty có thể khiếu nại lên ban giám đốc công ty để được giải quyết, trường hợp ban giám đốc công ty không giải quyết hoặc giải quyết không thỏa đáng thì người lao động có thể khiếu nại lần hai đến Chánh thanh tra lao động để được giải quyết.

 

Các bài viết liên quan:

=>>> Tiền lương, thưởng Tết Dương lịch 2019- Kế toán Đức Minh

=>>> Cách tính lương và thưởng Tết Nguyên Đán 2018 – Kế toán Đức Minh

=>>> Làm thế nào để “Tiền thưởng tết 2018” là chi phí hợp lý của doanh nghiệp?

=>>> Bạn đã lên kế hoạch gì cho tiền thưởng tết chưa?

=>>> Người lao động được thưởng tiền thưởng tết có phải đóng thuế TNCN không?

- Ngọc Anh-

>>> học kế toán ở đâu đống đa

>>> dạy kế toán ở Hà Đông

>>> học kế toán tại cầu giấy

>>> địa chỉ học kế toán tại hoàng mai

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN