Tin mới

Ký kết hợp đồng với người lao động nước ngoài cần chú ý những gì? Kế toán Đức Minh.
Kinh tế hội nhập khiến cho lượng người nước ngoài tham gia vào lao động tại Việt Nam ngày càng tăng cao. Điều này đem...
Kế toán nghề của những con số - Kế toán Đức Minh.
Nhắc đến ngành kế toán người ta thường hay nghĩ đây là ngành học khô khan với đầy những con số. Nhưng đây là lĩnh vực...
Bảo hiểm Y tế cho người lao động tại Doanh nghiệp – Kế toán Đức Minh.
Bảo hiểm Y tế cho người lao động trong Doanh nghiệp có những điểm gì cần lưu ý? Bạn đã nắm rõ về vấn đề này chưa? Cùng...
Đề xuất bổ sung danh mục bệnh nghề nghiệp được hưởng BHXH – Kế toán Đức Minh.
Mới đây, Tổng Liên đoàn lao động Việt Nam có đề xuất bổ sung danh mục bệnh nghề nghiệp được hưởng Bảo hiểm xã hội. Đây...
Xử phạt hành vi lập và trình bày báo cáo tài chính không tuân thủ đúng chế độ kế toán và chuẩn mực kế toán – Kế toán Đức Minh.
Có phải Báo cáo tài chính là do kế toán muốn trình bày và lập thế nào cũng được? Khi kế toán lập hay trình bày Báo cáo...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trùng với ngày nghỉ lễ tết thì có được nghỉ bù không?

28/12/2018 02:39

Sắp tới công nhân, cán bộ, người lao động sẽ có một kì nghỉ lễ Tết dương lịch năm 2019 kéo dài tới 4 hôm. Các thai sản đang có thời gian nghỉ thai sản trùng với ngày nghỉ lễ Tết dương lịch thì có được nghỉ bù hay không đang là câu hỏi mà nhiều thai phụ quan tâm. Để trả lời cho câu hỏi này, các bạn cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu qua bài viết sau nhé.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trùng với ngày nghỉ lễ tết thì có được nghỉ bù không?

Theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2014 về thời gian hưởng chế độ thai sản.

“ Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

 Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

3. Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

....

7. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 3, 4, 5 và 6 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

=> Như vậy, với trường hợp các thai sản đang trong thời gian nghỉ thai sản có thời gian trùng với lịch nghỉ tếtdương là 4 ngày nhưng do thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản được tính bao gồm cả ngày nghỉ lễ tết. Do đó, bạn sẽ nghỉ đúng thời gian là 6 tháng sau đó quay lại làm việc bình thường và không được nghì bù cho thời gian trùng 4 ngày trên.

Các bài viết liên quan:

=>>> 8 điều Luật BHXH mới bổ sung về chế độ nghỉ thai sản năm 2018- Kế toán Đức Minh.

=>>> Những thông tin vô cùng hữu ích về chế độ thai sản tự nộp dành cho các mẹ nghỉ việc trước khi sinh – Kế toán Đức Minh

=>>> Mẫu đơn xin đi làm trước thời hạn nghỉ chế độ thai sản

=>>> Năm 2018, luật BHXH về chế độ thai sản bổ sung thêm những điều mới có lợi hơn cho các mẹ

- Ngọc Anh-

>>> học kế toán ở đâu đống đa

>>> dạy kế toán ở Hà Đông

>>> học kế toán tại cầu giấy

>>> địa chỉ học kế toán tại hoàng mai

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 17h 45-> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 211 - Nhà G1 - TT Học viện Ngân Hàng, số 79 Ngõ 82 Phạm Ngọc Thạch (đầu cầu trung tự), Đống Đa, Hà Nội
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc