Tin mới

Doanh nghiệp có thể sử dụng song song hóa đơn giấy và hóa đơn điện tử được không?
Từ ngày 01/07/2018 có 8 nhóm đối tượng buộc phải sử dụng hóa đơn điện tử theo theo Điều 11 của Dự thảo nghị định quy...
Hoàn thuế xuất, nhập khẩu là gì? Khi nào thì được xét hoàn thuế xuất nhập khẩu?   
Luật thuế quy định các doanh nghiệp có hàng hóa xuất, nhập khẩu sẽ được hoàn lại thuế khi thỏa mãn các quy định về các...
Cách xử lý hóa đơn điện tử khi có sai sót theo thông tư 32/2011/TT-BTC
Cũng giống như hóa đơn giấy, trong quá trình sử dụng hóa đơn điện tử, kế toán có thể gặp những sai phạm như sai số...
Những lỗi thường gặp trong Excel và cách khắc phục - Kế toán Đức Minh.
Bạn mới làm quen với Excel và có nhiều điều bỡ ngỡ. Bạn gặp phải một số lỗi thường gặp nhưng không biết cách khắc phục...
Mẫu BIÊN BẢN HỦY HÓA ĐƠN GTGT theo Thông tư 39/2014/TT-BTC
Khi nào thì hủy hóa đơn. Mẫu biên bản Hủy hóa đơn GTGT viết sai theo Thông tư 39/2014/TT-BTC mới nhất hiện nay để các...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Làm thế nào để “Tiền thưởng tết 2018” là chi phí hợp lý của doanh nghiệp?

01/02/2018 09:28

Tiền thưởng tết – một khoản tiền mà người lao động nào cũng vô cùng hào hứng khi nhắc đến nhưng lại là một nỗi bận tâm với mỗi doanh nghiệp. Tùy thuộc vào doanh thu đạt được mà mỗi doanh nghiệp sẽ chi những khoản tiền tết khác nhau. Dù ít hay nhiều thì đó cũng là một khoản tiền mà doanh nghiệp cần phải quan tâm là “làm thế nào để cho nó là chi phí hợp lý?”

Làm thế nào để “Tiền thưởng tết 2018” là chi phí hợp lý của doanh nghiệp?

1. Làm thế nào để “Tiền thưởng tết 2018” là chi phí hợp lý của doanh nghiệp ?

Tại điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC Quy định chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng không đủ chứng từ để ghi nhận chi phí hợp lý:

– Chi tiền lương, tiền công và các khoản phải trả khác cho người lao động doanh nghiệp đã hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng thực tế không chi trả hoặc không có chứng từ thanh toán theo quy định của pháp luật.

– Các khoản tiền lương, tiền thưởng, chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động, Thoả ước lao động tập thể, Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn, Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty.

= > Để tiền thưởng tết được đưa vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp khi có đầy đủ chứng từ chi tiền, có quy định thưởng trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể hoặc quy chế tài chính, quy chế thưởng của doanh nghiệp cụ thể:

+ Hợp đồng lao động, trong đó doanh nghiệp và người lao động có thỏa thuận cụ thể về việc chi các khoản phúc lợi

+ Quy chế tài chính của doanh nghiệp, trong đó có quy định cụ thể về các Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động

+ Tờ trình tổ chức công đoàn hoặc Bộ phận hành chính nhân sự trình Giám đốc, Phòng Tài chính kế toán phê duyệt kế hoạch:”Chi hỗ trọ đi lại ngày lễ tết cho người lao động, số tiền 01 người, tổng số tiền, đối tượng chi..”

+ Sổ sách, chứng từ kế toán chứng minh, khoản chi trên thuộc Tổng số chi có tính chất phúc lợi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.

+ Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.: Như Giấy đề nghị thanh toán, Hợp đồng mua quà Tết (nếu có), Biên bản giao nhận quà tặng, Hóa đơn GTGT (nếu có)

+ Do khoản chi này có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên, đối với trường hợp mua hàng hóa dịch vụ (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt như Ủy nhiệm chi, sổ phụ ngân hàng

=>>> 16 khoản chi phí không được tính vào chi phí hợp lý

2. Người lao động nhận tiền thưởng tết có phải chịu thuế thu nhập cá nhân không?

- Tiền thưởng tết là khoản tiền có tính chất tiền công, tiền lương nên nó phải chịu thuế thu nhập cá nhân, trừ tiền thưởng sáng kiến, cải tiến kỹ thuật được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận.

– Tiền thưởng tết trong doanh nghiệp tính thuế thu nhập cá nhân theo biểu thuế lũy tiến từng phần, lao động ngoài doanh nghiệp , lao động học việc (không ký hợp đồng lao động) khấu trừ 10% thuế thu nhập cá nhân.

– Thời điểm kê khai và tính thuế thu nhập cá nhân là thời điểm trả thu nhập. Do vậy, khoản tiền thưởng tết có thể phải kê khai và nộp thuế năm sau nếu chi trả trong năm sau.

=>>> Không được khấu trừ thuế TNCN trong những trường hợp nào?

=>>>  Những khoản phụ cấp, trợ cấp nào không được tính thuế TNCN

Ví dụ : bạn được thưởng Tết 10 triệu đồng, dựa trên biểu luỹ tiến từng phần, tức là mỗi bậc thu nhập có một thuế suất tương ứng, số thuế phải nộp là:

biểu luỹ tiến từng phần

Biểu luỹ tiến từng phần

5 * 5% + (10-5) * 10% = 0,25 + 0,5 = 0,75 (triệu đồng)

Trên thực tế, tại một số công ty, khi nhận tiền thưởng Tết và thông báo chi tiết của kế toán hoặc nhân sự, người lao động sẽ thấy số thuế bị trừ ít hơn các mức nêu trên. Ví dụ với thưởng Tết 100 triệu đồng, thay vì bị trừ thẳng 25,15 triệu đồng thuế, người lao động có thể chỉ bị trừ ngay gần 7 triệu đồng. Tuy nhiên, đây chỉ là mức thuế thu nhập (tạm tính) được phân bổ để trừ theo tháng chứ không có nghĩa bạn chỉ phải nộp vào ngân sách 7 triệu đồng cho số thưởng 100 triệu.

3. Hạch toán khoản tiền thưởng tết

Hạch toán khoản tiền thưởng tết

Hạch toán khoản tiền thưởng tết

– Ghi nhận tiền thưởng vào chi phí:

Nợ TK 641, 642, 622, 154 …

Có TK 334, 338

– Đồng thời tính toán thuế TNCN phải nộp (nếu có), ghi:

Nợ TK 334/ Có TK 3335

– Khi thanh toán tiền thưởng cho người lao động, ghi:

Nợ TK 334, 338

Có TK 111, 112

– Khi nộp thuế TNCN, kế toán ghi:

Nợ TK 3335

Có TK 111,112

Để biết thêm thật nhiều thông tin hữu ích về kế toán, các bạn có thể xem thêm tại website: http://ketoanducminh.edu.vn và download tài liệu miễn phí tại: http://112doc.com/

- Ngọc Anh-

=>>> Bạn đã lên kế hoạch gì cho tiền thưởng tết chưa?

=>>> Cầm lên hay đặt xuống với tiền thưởng Tết 

=>>> Chi phúc lợi cuối năm có được tính vào chi phí hợp lý hay không?

=>>> Có bắt buộc phải cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho người lao động không? 

=>>> Khoản thu nhập từ kiều hối có chịu thuế TNCN hay không?

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc