Tin mới

Hệ thống thuedientu bị lỗi, có được gia hạn nộp thuế không?
Trong trường hợp Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế (thuedientu.gdt.gov.vn) bị lỗi trong ngày cuối cùng của thời...
Hướng dẫn về lập hóa đơn hàng tặng không thu tiền
Trong thế giới kinh doanh đầy cạnh tranh ngày nay, việc áp dụng các chương trình khuyến mại đã trở thành một yếu tố...
Khi nào cá nhân phải tự quyết toán thuế TNCN?
Căn cứ điểm d khoản 6 Điều 8 Nghị định 126/2020/NĐ-CP, điểm a khoản 2 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC, Công văn...
Thu nhập ròng là gì? Chia sẻ cách tính thu nhập ròng
Thu nhập ròng là khái niệm quan trọng trong kinh doanh và sản xuất của một doanh nghiệp. Vậy thu nhập ròng là gì và ý...
Thuế môn bài có là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không?
Căn cứ tại Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC được sửa đổi bởi Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC quy định về các khoản chi...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Khoản thu nhập từ kiều hối có chịu thuế TNCN hay không?

07/08/2017 05:35

Các khoản thu nhập từ kiều hối từ nước ngoài có phải chịu thuế Thu nhập cá nhân hay không? Bài viết sau đây, Kế toán Đức Minh sẽ đưa ra những căn cứ, và giải đáp vấn đề này nhé!

Khoản thu nhập từ kiều hối có chịu thuế TNCN hay không?

 

Cá nhân đi lao động ở nước ngoài gửi tiền về Việt Nam. Khoản tiền gửi về, người nhà ở Việt Nam nhận được có phải nộp thuế TNCN không?

Căn cứ theo quy định tại khoản 2, điều 12 của Thông tư số 92/2015/TT-BTC có sửa đổi và bổ sung điểm h, khoản 1, điều 3 của Thông tư số 111/2013/TT-BTC quy định về miễn thuế thu nhập cá nhân như sau:

Khoản thu nhập từ kiều hối được miễn thuế là khoản tiền mà cá nhân nhận được từ nước ngoài do người thân nhân trong gia đình là người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người Việt Nam đi lao động hay công tác, học tập tại nước ngoà gửi tiền về cho người nhà tại Việt Nam.

Với trường hợp cá nhân được nhận tiền từ nước ngoài do thân nhân là người nước ngoài gửi về đáp ứng điều kiện về khuyến khích chuyển tiền về nước theo quy định của ngân hàng Nhà nước Việt Nam thì cũng được miễn thuế theo quy định tại điểm này.

Căn cứ xác định thu nhập được miễn thuế tại điểm này là các giấy tờ chứng minh nguồn tiền nhận từ nước ngoài và chứng từ chi tiền của tổ chức trả hộ (nếu có).

Để hiểu rõ được các vấn đề về thuế TNCN và các loại thuế khác, bạn đọc tham khảo các bài viết có liên quan

>>> Không được khấu trừ thuế TNCN trong những trường hợp nào?

>>> Cách tính thuế TNCN trên excel

>>> Khấu trừ thuế TNCN với lao động dưới 3 tháng

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Huyen Babi-

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN