Tin mới

Tài sản lưu động là gì? Phân biệt tài sản lưu động và tài sản cố định? Kế toán Đức Minh.
Tài sản lưu động là gì? Cùng Kế toán Đức Minh phân biệt cụ thể về tài sản lưu động và tài sản cố định chi tiết theo...
Phụ cấp xăng xe, điện thoại, ăn trưa có phải đóng thuế TNCN và BHXH? Kế toán Đức Minh.
Khoản phụ cấp xăng xe, điện thoại hay phụ cấp ăn trưa có phải đóng thuế TNCN và BHXH hay không? Cùng Kế toán Đức Minh...
Nhân viên làm ca đêm được tính lương như thế nào? Kế toán Đức Minh.
Nhiều doanh nghiệp có giờ làm việc là ca đêm. Việc làm ca đêm thì tính lương như thế nào là điều mà nhiều lao động quan...
Doanh nghiệp cắt giảm nhân sự cuối năm có thể gặp rủi ro gì? Kế toán Đức Minh
Khi gặp phải những khó khăn tài chính, nhiều doanh nghiệp buộc phải cắt giảm nhân sự dịp cuối năm. Việc cắt giảm nhân...
Không cho nhân viên nghỉ phép tháng cuối năm, công ty có bị phạt? Kế toán Đức Minh.
Cuối năm thường là thời điểm doanh nghiệp luôn luôn tất bận vì công việc bận rộn. Nên việc doanh nghiệp không cho nhân...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Lao động thời vụ có phải đóng bảo hiểm không?

06/03/2016 12:05

Do đặc thù công việc nên 1 số doanh nghiệp không tham gia bảo hiểm cho những lao động theo thời vụ. Tuy nhiên nếu không nắm rõ những quy định thì doanh nghiệp rất dễ vi phạm. Bài viết này Kế toán Đức Minh sẽ hướng dẫn về vấn đề trên:

Lao động thời vụ có phải đóng bảo hiểm không?

Đối với các doanh nghiệp xây dựng, do nhân công chủ yếu là người đi làm thời vụ (Xây, phu hồ, đào đắp...) nên Doanh nghiệp thường không muốn tham gia bảo hiểm cho người lao động nhưng lại vẫn muốn thuê người lao động làm việc lâu dài, như vậy các kế toán cần  lưu ý như sau:
- Sẽ phải ký hợp đồng lao động thời vụ (dưới 3 tháng)
- Một năm chỉ được ký không quá 2 lần lao động thời vụ dưới 3 tháng (Quy định tại điểm c, khoản 1, điều 22 Luật lao động số 10/2012/QH13)

 

->Như vậy, để tránh bị phạt về sai phạm khi ký kết hợp đồng lao động thời vụ, tránh việc bị phạt về luật Bảo hiểm xã hội thì Doanh nghiệp không ký kết hợp đồng lao động thời vụ với 1 người lao động quá 2 lần/năm.
Tuy nhiên, do là lao động ký HĐ dưới 3 tháng nên khi chi trả thu nhập cho người lao động thời vụ thì phải căn cứ vào số tiền công/ 1 lần chi trả cho người lao động, nếu:
- Tiền công/1 lần chi trả < 2 triệu (Không sao)
- Tiền công/1 lần chi trả >=2 triệu (phải khấu trừ tại nguồn 10% tiền thuế TNCN) trước khi chi trả thu nhập cho người lao động hoặc người lao động phải làm cam kết mẫu 02/CK-TNCN (Mẫu tại TT92/2015/TT-BNTC) nếu không muốn bị khấu trừ thuế TNCN tại nguồn.

 

Đối với các cá nhân mà DN khấu trừ thuế TNCN thì DN phải cung cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN:

Thông tư 111/2013/TT-BTC tại Điều 25, Khoản 2 quy định về khấu trừ thuế như sau:

“a) Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế theo hướng dẫn tại khoản 1, Điều này phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ. Trường hợp cá nhân ủy quyền quyết toán thuế thì không cấp chứng từ khấu trừ.”

Như vậy:

– Doanh nghiệp phải cấp chứng từ khấu trừ thuế đối với những cá nhân mà doanh nghiệp đã khấu trừ thuế TNCN theo quy định như sau:

+ Những cá nhân có yêu cầu cấp chứng từ khấu trừ thuế thì doanh nghiệp phải cấp chứng từ khấu trừ thuế.

+ Nếu cá nhân không yêu cầu cấp chứng từ khấu trừ thuế thì không phải cấp chứng từ khấu trừ thuế.

+ Nếu cá nhân ủy quyền quyết toán thuế thì doanh nghiệp không cấp chứng từ khấu trừ.

– Đối với cá nhân không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng: cá nhân có quyền yêu cầu tổ chức, cá nhân trả thu nhập cấp chứng từ khấu trừ cho mỗi lần khấu trừ thuế hoặc cấp một chứng từ khấu trừ cho nhiều lần khấu trừ thuế trong một kỳ tính thuế.

– Đối với cá nhân ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên: tổ chức, cá nhân trả thu nhập chỉ cấp cho cá nhân một chứng từ khấu trừ trong một kỳ tính thuế.

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN