Tin mới

Nghị định 51/2022/NĐ-CP giảm 10% thuế nhập khẩu với xăng
Chính phủ vừa ban hành Nghị định 51/2022/NĐ-CP sửa đổi mức thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi đối với xăng. Cùng Kế toán...
Số ngày nghỉ hưởng chế độ ốm đau tối đa bao nhiêu ngày? Kế toán Đức Minh.
Đối với người lao động nghỉ chế độ ốm đau luôn thắc mắc sẽ được nghỉ bao lâu và được hưởng chế độ như thế nào? Cùng Kế...
02 trường hợp không giới hạn số giờ làm thêm đối với NLĐ – Kế toán Đức Minh.
Người sử dụng lao động chỉ được phép yêu cầu NLĐ làm thêm giờ khi có sự đồng ý của NLĐ và số giờ làm thêm được giới hạn...
Giá tính thuế GTGT với hoạt động sản xuất điện của EVN – Kế toán Đức Minh.
Đối với hoạt động sản xuất điện của EVN (Tập đoàn điện lực Việt Nam) thì giá tính thuế GTGT được quy định cụ thể như...
Làm sao để biết doanh nghiệp có được áp dụng thuế VAT 8% hay không?
Bên cạnh các cơ sở kinh doanh đã cập nhật và thực hiện xuất hóa đơn 8% thì khá nhiều cơ sở kinh doanh còn lúng túng,...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi công ty nợ đóng BHXH – Kế toán Đức Minh.

01/02/2021 08:29

Công ty nợ đóng BHXH, rất nhiều các chế độ chính đáng của người không được giải quyết đặc biệt là chế độ thai sản. Vậy, điều kiện hưởng chế độ thai sản khi công ty nợ đóng BHXH là gì? Cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu rõ hơn qua bài viết sau đây nhé!

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi công ty nợ đóng BHXH – Kế toán Đức Minh.

 

1.Công ty nợ đóng BHXH trong nhiều tháng - lo lắng của sản phụ

Có nhiều nguyên nhân dẫn đến việc công ty nợ tiền đóng BHXH của người lao động (NLĐ), có thể do tình hình tài chính của công ty khó khăn; muốn chiếm dụng quỹ BHXH để dùng cho mục đích khác hoặc cũng có nhiều trường hợp doanh nghiệp phá sản, giải thể và không đủ khả năng đóng BHXH cho người lao động.

Việc công ty nợ đóng BHXH khiến nhiều sản phụ lo lắng bởi không biết họ có được hưởng trợ cấp thai sản không hay không. Khoản trợ cấp thai sản cho phụ nữ sinh con ở thời điểm hiện tại có thể giúp họ trang trải được phần nào chi phí

2.Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật

Căn cứ theo Điều 31, Luật Bảo bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 của Quốc Hội, Nghị định 115/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;​

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

d) Người lao động nữ đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

đ) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ

e) Người lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con

Theo quy định người lao động thuộc các trường hợp trên để được hưởng trợ cấp thai sản phải tham gia BHXH như sau:

+ Người lao động quy định tại các điểm b, c và d phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

+ Người lao động quy định tại điểm b đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

3.Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi công ty nợ BHXH

Khi công ty nợ đóng BHXH của người lao động là các sản phụ sắp đến kỳ sinh nở, khiến họ không đảm bảo được thời gian tham gia BHXH dẫn đến không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản.

Căn cứ theo điều kiện hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của Pháp luật và trường hợp công ty nợ đóng BHXH cho NLĐ nhưng NLĐ vẫn đảm bảo một trong các điều kiện sau thì sản phụ vẫn được hưởng trợ cấp thai sản:

a.Đối với người lao động là phụ nữ sinh con

Thời gian nợ đóng BHXH ngắn, người lao động vẫn đảm bảo thời gian tham gia BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trường hợp sản phụ đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

b.Đối với người lao động nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi

Thời gian nợ đóng BHXH ngắn, người lao động vẫn đảm bảo thời gian tham gia BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi nhận con nuôi.

Như vậy, khi doanh nghiệp nợ đóng BHXH người lao động vẫn có thể được hưởng trợ cấp thai sản cùng các chế độ nghỉ thai sản khác theo quy định của Pháp luật.

4.Doanh nghiệp tạo điều kiện tối đa cho người lao động được hưởng các chế độ thai sản và hưởng trợ cấp thai sản.

Theo Công văn 856/LĐTBXH-BHXH năm 2013 về một số vướng mắc trong quá trình thực hiện chế độ BHXH đã nêu rõ:

“3. Đối với các doanh nghiệp thực sự gặp khó khăn nợ tiền đóng bảo hiểm xã hội thì cho phép doanh nghiệp đóng bảo hiểm xã hội cho những người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, người lao động thôi việc để giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội và chốt sổ bảo hiểm xã hội nhằm đảm bảo quyền lợi cho người lao động theo quy định.”.

Theo Công văn, NLĐ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì công ty có thể ưu tiên đóng BHXH cho những người đủ điều kiện hưởng. Công ty sẽ không phải đóng BHXH hết cho tất cả lao động đang cùng bị nợ BHXH, điều này đảm bảo lợi ích tối đa cho NLĐ được hưởng chế độ thai sản.

Đối với người lao động đặc biệt là NLĐ sắp sinh đang trong tình trạng bị công ty nợ đóng BHXH, cần đặc biệt lưu ý điều kiện hưởng chế độ thai sản khi công ty nợ đóng BHXH. NLĐ cần tính toán thời gian tham gia BHXH để chủ động trong việc đảm bảo điều kiện hưởng trợ cấp thai sản cho mình.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan:

>>> Đang mang thai mà nghỉ việc thì có được hưởng chế độ thai sản không?- KTĐM

>>> Tự làm thủ tục hưởng chế độ thai sản, cần chuẩn bị những gì? Kế toán Đức Minh.

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-MsLe-

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN