Tin mới

Xác định lỗ và chuyển lỗ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp - KTĐM
Xác định lỗ và chuyển lỗ là việc rất quan trọng khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp nhằm bảo số thuế phải nộp được xác...
Lịch nghỉ lễ Quốc khánh ngày 02/9/2022 - KTĐM
Thời gian gần đây, nhiều thành viên muốn biết trước lịch nghỉ lễ Quốc khánh ngày 02/9/2022 để sắp xếp thời gian đi về...
Nghị định 51/2022/NĐ-CP giảm 10% thuế nhập khẩu với xăng
Chính phủ vừa ban hành Nghị định 51/2022/NĐ-CP sửa đổi mức thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi đối với xăng. Cùng Kế toán...
Số ngày nghỉ hưởng chế độ ốm đau tối đa bao nhiêu ngày? Kế toán Đức Minh.
Đối với người lao động nghỉ chế độ ốm đau luôn thắc mắc sẽ được nghỉ bao lâu và được hưởng chế độ như thế nào? Cùng Kế...
02 trường hợp không giới hạn số giờ làm thêm đối với NLĐ – Kế toán Đức Minh.
Người sử dụng lao động chỉ được phép yêu cầu NLĐ làm thêm giờ khi có sự đồng ý của NLĐ và số giờ làm thêm được giới hạn...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Thuế vãng lai các công trình ngoại tỉnh vẫn được miễn. Bạn biết chưa? (PHẦN 1)

04/06/2020 11:57

PHẦN 1
CÁC VẤN ĐỀ QUAN TRỌNG VỀ THUẾ VÃNG LAI (VL)
KẾ TOÁN CẦN NẮM RÕ

Bạn đã tìm hiểu đúng về thuế vãng lai (VL). Viện Đào tạo kế toán và Tin học Đức Minh sẽ cùng tìm hiểu với các bạn để nắm rõ hơn nhé!

Thuế vãng lai các công trình ngoại tỉnh vẫn được miễn. Bạn biết chưa? (PHẦN 1)

1. Các trường hợp được miễn thuế vãng lai

MT1.  Bán hàng giao đến Công trình ngoại tỉnh

Bán hàng giao đến công trình ngoài tỉnh không bị xem là hoạt động bán hàng vãng lai (VL). Do đó, được miễn khai nộp thuế GTGT vãng lai (VL) tại nơi giao hàng. Thay vào đó, chỉ cần khai nộp thuế tại trụ sở chính như bình thường.(Công văn số 3193/TCT-KK ngày 19/7/2017).

MT2.  Sửa chữa máy móc ngoại tỉnh

Đối với dịch vụ sửa chữa máy móc cho dự án ở ngoài tỉnh, theo Tổng cục Thuế thì đây không phải hoạt động xây dựng, lắp đặt hay bán hàng vãng lai (VL) ngoại tỉnh.
Do đó, được miễn kê khai nộp thuế GTGT vãng lai (VL), chỉ cần khai thuế tập trung tại trụ sở chính. (Công văn số 1529/TCT-KK ngày 20/4/2017)

MT3.  Bán hàng tại kho ngoại tỉnh

Đối với dịch vụ sửa chữa máy móc cho dự án ở ngoài tỉnh, theo Tổng cục Thuế thì đây không phải hoạt động xây dựng, lắp đặt hay bán hàng vãng lai (VL)  ngoại tỉnh. Do đó, được miễn kê khai nộp thuế GTGT vãng lai (VL), chỉ cần khai thuế tập trung tại trụ sở chính.
(Công văn số 1529/TCT-KK ngày 20/4/2017)

MT4.  Cho thuê máy móc

Hoạt động cho thuê máy móc, thiết bị sang địa phương khác không phải là hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt hay bán hàng vãng lai (VL) ngoại tỉnh theo quy định tại tiết a khoản 1 Điều 2 Thông tư số 26/2015/TT-BTC . Do đó, được miễn kê khai nộp thuế GTGT vãng lai (VL). (Công văn số 76403/CT-HTr ngày 2/12/2015).

MT5. Xây dựng công trình dưới 1 tỷ

Theo tiết a khoản 1 Điều 2 Thông tư số 26/2015/TT-BTC, chỉ khi giá trị công trình xây dựng ngoại tỉnh (bao gồm cả thuế GTGT) từ 1 tỷ đồng trở lên thì doanh nghiệp mới phải kê khai nộp thuế GTGT vãng lai (VL).

Ngược lại, nếu công trình xây dựng ngoại tỉnh có giá trị dưới 1 tỷ đồng thì chỉ cần kê khai, nộp thuế GTGT tại trụ sở chính, miễn kê khai nộp thuế GTGT vãng lai (VL). (Công văn số 67878/CT-HTr ngày 20/10/2015).

MT6. Bán suất ăn ca ra ngoài tỉnh

Đối với hoạt động cung cấp suất ăn ca cho công nhân (bao gồm cung cấp thực phẩm và nhân công đến chế biến trực tiếp) tại các nhà máy ngoài tỉnh, Tổng cục Thuế cho rằng đây không phải hoạt động bán hàng vãng lai (VL)  ngoại tỉnh. Do đó, được khai thuế GTGT tập trung về trụ sở chính, miễn khai nộp thuế vãng lai (VL) theo khoản 1 Điều 2 Thông tư số 26/2015/TT-BTC. (Công văn số 2902/TCT-KK ngày 17/7/2015)

MT7. Doanh thu vãng lai dưới 1 tỷ

Trước năm 2015, theo Thông tư 156/2013/TT-BTC , việc nộp thuế vãng lai (VL) không phân biệt mức doanh thu trên hay dưới 1 tỷ đồng. Từ 1/1/2015, Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 26/2015/TT-BTC quy định mức trần, nếu doanh thu vãng lai (VL) không quá 1 tỷ đồng thì miễn thuế vãng lai (VL).

Tuy nhiên, quy định trên đây không áp dụng đối với chuyển nhượng bất động sản.(Công văn số 2406/TCT-KK ngày 18/6/2015).

MT8. Buôn bán tại chỗ

Trường hợp nguyên vật liệu được mua và bán ngay tại địa phương đó (ví dụ: mua cát xây dựng và bán cho công trình xây dựng trong cùng địa bàn tỉnh) thì không bị xem là bán hàng vãng lai (VL), được miễn trích nộp thuế vãng lai. (Công văn số 3049/TCT-KK ngày 5/8/2014).

2. Các trường hợp phải nộp thuế vãng lai (VL)

PN1.  Lắp đặt thiết bị cho công trình ngoài tỉnh

Trường hợp Công ty ký hợp đồng cung cấp kiêm lắp đặt thiết bị cho công trình ở địa phương khác thì bị xem là hoạt động bán hàng vãng lai (VL) ngoại tỉnh.

+ Nếu chưa thành lập đơn vị trực thuộc tại đây, Công ty phải kê khai nộp thuế GTGT vãng lai (VL), 1% hoặc 2% doanh thu, tùy thuộc hàng hóa đó chịu thuế suất 5% hay 10%.

+ Hồ sơ khai thuế GTGT vãng lai (VL)  là Tờ khai mẫu số 05/GTGT, nộp theo từng lần phát sinh hoặc đăng ký nộp theo tháng, nếu phát sinh nhiều lần nộp trong một tháng.(Công văn số 2306/TCT-CS ngày 1/6/2017)

PN2.  Chuyển nhượng BĐS tại nơi chưa có chi nhánh

Theo điểm đ khoản 1 Điều 11 Thông tư 156/2013/TT-BTC , doanh nghiệp chỉ phải nộp thuế vãng lai (VL)  (2%) khi chưa có chi nhánh tại nơi phát sinh hoạt động chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh.

+ Nếu đã có chi nhánh tại nơi phát sinh hoạt động chuyển nhượng bất động sản thì được miễn khai nộp thuế vãng lai (VL).

+ Hồ sơ khai thuế GTGT vãng lai (VL) áp dụng mẫu số 05/GTGT, thời điểm nộp theo từng lần phát sinh.(Công văn số 2201/TCT-KK ngày 24/5/2015)

PN3.  Cộng gộp các hạng mục xây dựng ngoài tỉnh, nếu từ 1 tỷ đồng trở lên

Theo khoản 1 Điều 2 Thông tư 26/2015/TT-BTC, đối với hoạt động xây dựng công trình ngoại tỉnh, nghĩa vụ nộp thuế vãng lai (VL) chỉ dựa trên giá trị công trình (từ 1 tỷ đồng trở lên), không phân biệt ký một hay nhiều hợp đồng thi công, thực hiện một hay nhiều hạng mục công trình.

Theo đó, trường hợp doanh nghiệp ký nhiều hợp đồng thi công cho nhiều hạng mục của cùng một công trình ngoại tỉnh, tuy giá trị từng hạng mục dưới 1 tỷ nhưng tổng giá trị các hạng mục trên 1 tỷ đồng thì phải kê khai nộp thuế GTGT vãng lai (VL).(Công văn số 76825/CT-HTr ngày 4/12/2015)

PN4.  Chuyển nhượng BĐS kể cả dưới 1 tỷ

Khoản 1 Điều 2 Thông tư 26/2015/TT-BTC quy định doanh thu dưới 1 tỷ đồng được miễn nộp thuế vãng lai (VL). Tuy nhiên, chỉ áp dụng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt và bán hàng vãng lai (VL) ngoại tỉnh.

Riêng hoạt động chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh cho dù giá chuyển nhượng dưới 1 tỷ đồng thì vẫn phải nộp thuế vãng lai (VL)  (2%). (Công văn số 3771/TCT-KK ngày 15/9/2015)

PN5. Thuê mặt bằng kinh doanh tại tỉnh khác

Theo Tổng cục Thuế, trường hợp doanh nghiệp thuê mặt bằng nhà xưởng ở địa phương khác để kinh doanh nhưng không thành lập đơn vị trực thuộc thì đây là hoạt động kinh doanh bán hàng vãng lai (VL) ngoại tỉnh.

Theo đó, doanh nghiệp phải kê khai nộp thuế GTGT vãng lai (2%), nếu giá trị bán hàng vãng lai (VL) ngoại tỉnh bao gồm cả thuế GTGT từ 1 tỷ đồng trở lên (điểm a, điểm e khoản 1 Điều 2 Thông tư số 26/2015/TT-BTC). (Công văn số 3753/TCT-KK ngày 14/9/2015)

3. Một số vấn đề khác

K1. Nộp nhầm thuế vãng lai tại trụ sở chính được miễn phạt

Việc nộp nhầm thuế vãng lai (VL) tại trụ sở chính (thay vì phải nộp tại nơi phát sinh hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng ngoại tỉnh) không bị xem là trốn thuế, gian lận thuế hay chậm nộp. Do đó, không bị xử phạt thuế và tính tiền chậm nộp.

Doanh nghiệp chỉ cần nộp văn bản đến cơ quan thuế tại trụ sở chính để xin chuyển số thuế vãng lai (VL) đã nộp nhầm về đúng nơi quy định. (Công văn số 4045/TCT-KK ngày 6/9/2016)
 

K2. Dự án xây dựng ngoài tỉnh có phải nộp thuế vãng lai?

Nghĩa vụ nộp thuế vãng lai (VL) chỉ phát sinh khi doanh nghiệp chưa thành lập chi nhánh tại nơi tiến hành hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh.

Theo đó, nếu doanh nghiệp đã thành lập chi nhánh hoặc ban quản lý cho dự án đầu tư xây dựng ngoại tỉnh thì không phải nộp thuế vãng lai (VL). Ngược lại, nếu chưa thành lập chi nhánh hay ban quản lý cho dự án thì phải nộp thuế vãng lai (VL) với tỷ lệ 2% doanh thu.(Công văn số 3907/TCT-KK ngày 29/8/2016)

K3. Thuế GTGT vãng lai được khấu trừ tại trụ sở chính

Theo quy định, doanh nghiệp được tổng hợp số thuế GTGT vãng lai (VL) đã nộp ở các tỉnh để bù trừ với số thuế phải nộp tại trụ sở chính.

Số thuế này được kê khai vào chỉ tiêu 39 trên tờ khai mẫu 01/GTGT. Ngoài ra, còn phải đính kèm thêm Bảng tổng hợp số thuế GTGT vãng lai (VL) đã nộp theo mẫu số 01-5/GTGT ban hành tại Thông tư 156/2013/TT-BTC.(Công văn số 49012/CT-HTr ngày 25/7/2016)

(Mời các bạn hãy xem tiếp Phần 2)

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN