Tin mới

7 quy định quan trọng mà kế toán cần phải biết từ ngày 05/12/2020
Khi Nghị định 125/2020/NĐ-CP và Nghị định 126/2020/NĐ-CP có hiệu lực thi hành thì một số quy định về thuế, xử phạt vi...
Hướng dẫn cách cài và sử dụng ứng dụng Bảo hiểm xã hội số VssID? – KTĐM
Ngày 25/11/2020, ứng dụng Bảo hiểm xã hội số (VssID) được chính thức ra mắt và đưa vào sử dụng cùng cổng thông tin hoặc...
Bí quyết để viết mail xin nghỉ việc cho thật khéo léo, chuyên nghiệp – Kế toán Đức Minh
Khi không còn tiếng nói chung và có những hướng đi riêng với doanh nghiệp thì người lao động xin nghỉ việc. Tuy nhiên,...
Giảm vốn điều lệ công ty cổ phần bằng cách nào? – Kế toán Đức Minh
Việc giảm vốn điều lệ công ty cổ phần chỉ được thực hiện trong một số trường hợp. Sau khi quyết định việc giảm vốn,...
Các khoản tiền thai sản mà lao động nữ nhận được khi sinh mổ - KTĐM
Một trong những điều lao động nữ khi tham gia bảo hiểm xã hội quan tâm là hưởng chế độ thai sản khi nghỉ sinh con. Có 2...

Hình ảnh

Được tài trợ

112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Sinh con ở nước ngoài có được hưởng chế độ thai sản ở Việt Nam không?

18/12/2019 11:06

Vì một số lý do mà có thể người lao động tham gia bảo hiểm nhưng lại sinh con ở nước ngoài. Vậy, trong trường hợp này, lao động nữ có được hưởng chế độ thai sản ở Việt Nam không?

Sinh con ở nước ngoài có được hưởng chế độ thai sản ở Việt Nam không?

1. Điều kiện hưởng chế độ thai sản ở Việt Nam

Theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, lao động nữ tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc khi sinh con được hưởng chế độ thai sản nếu đáp ứng được điều kiện về thời gian tham gia.

Trường hợp thông thường: phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trường hợp khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám, chữa bệnh: phải đóng đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (với điều kiện đã tham gia từ 12 tháng trở lên).

Lưu ý:

Người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con nếu có thời gian tham gia BHXH theo yêu cầu nêu trên vẫn được hưởng chế độ thai sản như những lao động đang tiếp tục làm việc.

Với những quy định này, có thể thấy, chế độ thai sản theo pháp luật hiện hành không phân biệt lao động nữ sinh con ở đâu, trong nước hay ngoài nước mà miễn đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định thì sẽ được hưởng chế độ.

2. Mức hưởng chế độ thai sản khi sinh con ở nước ngoài

Như đã nói ở trên, sẽ không có bất cứ sự khác biệt nào về chế độ giữa lao động nữ sinh con ở nước ngoài và sinh con ở trong nước.

Do đó, những lao động này vẫn được nghỉ thai sản và nhận tiền trợ cấp cũng như tiền chế độ như thường lệ.

a) Nghỉ thai sản

Theo Luật Bảo hiểm xã hội, cụ thể tại Điều 34, lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh là 06 tháng. Nếu sinh từ 02 con trở lên thì từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Lưu ý: Thời gian nghỉ chế độ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Trong thời gian này, lao động nữ được nhận 02 khoản tiền:

- Tiền trợ cấp một lần = 2 x Lương cơ sở

- Tiền thai sản hàng tháng = 100% x Bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ

b) Nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe

Sau thời gian nghỉ thai sản, trong khoảng 30 ngày đầu trở lại làm việc mà chưa khỏe hẳn thì lao động nữ được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 - 10 ngày tùy vào việc sinh con phải phẫu thuật, sinh một lần từ 02 con trở lên hoặc các trường hợp khác.

Cũng để hỗ trợ thêm cho người lao động, mỗi ngày nghỉ này, người lao động nhận được:

Tiền trợ cấp hàng ngày = 30% x Lương cơ sở

Để hưởng toàn bộ các quyền lợi nêu trên, người lao động nên chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ cần thiết theo quy định và nộp cho người sử dụng lao động hoặc cơ quan BHXH tại Việt Nam nơi mình đã tham gia.

Để biết thêm nhiều thông tin hữu ích về kế toán bạn có thể ghé thăm website: https://ketoanducminh.edu.vn/ hoặc đăng ký tham gia ngay lớp học kế toán tại các chi nhánh của Đức Minh.

Bạn nào quan tâm xem chi tiết tại đây:

>>> Khóa học kế toán tổng hợp online.

>>> Đăng ký khóa học kế toán tổng hợp online – Kế toán Đức Minh.

- Ngọc Anh-

Các bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết liên quan:

=>>> Thời gian làm thủ tục hưởng chế độ thai sản - KTĐM

=>>> Tiền thai sản sẽ thay đổi thế nào khi mức lương cơ sở năm 2019 tăng?

=>>> Những thông tin vô cùng hữu ích về chế độ thai sản tự nộp dành cho các mẹ nghỉ việc trước khi sinh

=>>> Năm 2018 với chế độ thai sản khi bầu bí và có biến chứng sản khoa cụ thể như thế nào?

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 815, tòa 15 tầng - B14 đường Phạm Ngọc Thạch, Đống Đa, Hn. (tầng 1 là Techcombank và KFC- gửi xe đi vào ngõ 65 Phạm Ngọc Thạch)
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN