Tin mới

Doanh nghiệp cần làm 06 công việc này trong tháng 12/2019 – Kế toán Đức Minh.
Tháng 12 là tháng cuối năm nên hầu như các doanh nghiệp khá bận rộn. Hãy cùng Kế toán Đức Minh điểm lại những việc mà...
4 Thông tư liên quan đến Kế toán có hiệu lực từ 01/01/2020 – Kế toán Đức Minh
Kế toán Đức Minh cung cấp chi tiết những quy định mới trong lĩnh vực kế toán có hiệu lực từ ngày 01/01/2020 cùng danh...
Gần hết năm, người lao động nên biết điều này để không mất tiền thưởng Tết
Chỉ còn hơn 1 tháng nữa thôi là chúng ta sẽ bước sang năm mới, năm Canh Tý. Thời điểm những ngày cuối năm chuẩn bị sang...
7 trường hợp được xóa tiền phạt chậm nộp thuế từ ngày 01/7/2020
Nghị quyết 94/2019/QH14 về khoản nợ thuế, xóa nợ tiền phạt chậm nộp, tiền chậm nộp đối với người nộp thuế không còn khả...
Mức đóng đoàn phí, kinh phí công đoàn năm 2020 – Kế toán Đức Minh.
Bên cạnh bảo hiểm xã hội, đoàn phí, kinh phí công đoàn cũng là một trong những khoản tiền mà doanh nghiệp lẫn người lao...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Chia lợi nhuận sau thuế thì người nhận các khoản thu nhập này có bị tính thuế TNCN nữa hay không?

30/03/2019 09:59

Sau khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp thì phần lợi nhuận còn lại được chia cho các cổ đông theo số % mà cổ đông đóng góp. Tuy nhiên, có một câu hỏi đưa ra ở đây là, phần thu nhập từ khoản lợi nhuận này thì cổ đông có phải tính thuế thu nhập cá nhân nữa hay không?

Chia lợi nhuận sau thuế thì người nhận các khoản thu nhập này có bị tính thuế TNCN nữa hay không?

1. Lợi nhuận sau thuế là gì?

Ta có thể hiểu nôm na lợi nhuận sau thuế (hay còn gọi là lợi nhuận ròng hoặc lãi ròng) là phần lợi nhuận còn lại sau khi lấy doanh thu bán hàng, cung cấp dịch vụ trừ cho các khoản chi phí và thuế thu nhập doanh nghiệp.

2. Sau khi tính thuế TNDN thì người nhận các khoản thu nhập này có bị tính thuế TNCN nữa hay không?

Để trả lời cho câu hỏi này. Chúng ta cần chiếu theo quy định về các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.

Căn cứ pháp lý đối với Chia lợi nhuận sau thuế có phải tính thuế TNCN không?

 – Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013.

 – Thông tư 92/2015/TT-BTC ngày15/06/2015.

Theo khoản 3, Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC. Thì phần Chia lợi nhuận sau thuế như cổ tức, lợi tức thuộc thu nhập từ đầu tư vốn chịu thuế thu nhập cá nhân.

Mặt khác: Theo khoản 6, Điều 11 Thông tư 92/2015/TT-BTC. Nhằm sửa đổi, bổ sung Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định.

“6. Sửa đổi, bổ sung điểm c khoản 3 Điều 2

“c) Lợi tức nhận được do tham gia góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh, hợp tác xã, liên doanh, hợp đồng hợp tác kinh doanh và các hình thức kinh doanh khác theo quy định của Luật Doanh nghiệp và Luật Hợp tác xã; lợi tức nhận được do tham gia góp vốn thành lập tổ chức tín dụng theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng; góp vốn vào Quỹ đầu tư chứng khoán và quỹ đầu tư khác được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật.

Không tính vào thu nhập chịu thuế từ đầu tư vốn đối với lợi tức của doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân làm chủ.””

 >> Như vậy: Phần lợi tức được chia do góp vốn vào các loại hình công ty phải tính thuế TNCN ngoại trừ phần lợi tức của Doanh nghiệp tư nhân và Công ty TNHH một thành viên do cá nhân làm chủ.

Chia lợi nhuận sau thuế có phải tính thuế TNCN không? => Câu trả lời là CÓ (Ngoại trừ Công ty tư nhân và Công ty TNHH MTV do cá nhân làm chủ).

3. Cách tính thuế TNCN đối với lợi nhuận được chia sau thuế

Như đã phân tích ở trên, thu nhập nhận được từ lợi nhuận được chia sau thuế thu nhập doanh nghiệp thuộc thu nhập từ đầu tư vốn. Do đó căn cứ cách tính thuế TNCN từ đầu tư vốn ta có  cách thuế TNCN đối với lợi nhuận được chia sau thuế như sau:

  – Mức thuế suất: Áp dụng mức thuế suất toàn phần 5%.

  – Thời điểm để xác định thu nhập chịu thuế: là khi cá nhân nhận được khoản thu nhập từ lợi nhuận được chia sau thuế.

  – Công thức tính thuế TNCN từ lợi nhuận được chia là:

Thuế TNCN = Lợi nhuận được chia sau thuế  x 5%.

4. Một số nguyên tắc hạch toán đối với phân chia lợi nhuận sau thuế

Cách hạch toán lợi nhuận sau thuế chưa phân phối theo Thông tư 133/2016/TT-BTC.

  – Khi có quyết định hoặc thông báo trả cổ tức, lợi nhuận được chia cho các chủ sở hữu:

      Nợ TK 421 – Lợi nhuận sau thuế chưa phân phối.

Có TK 338 – Phải trả, phải nộp khác (3388) (chưa trả).

  – Khi trả tiền cổ tức, lợi nhuận.

      Nợ TK 338 – Phải trả, phải nộp khác (3388).

Có các TK 111, 112,… (số tiền thực trả).

Các bạn đang xem bài viết “Chia lợi nhuận sau thuế có phải tính thuế TNCN không?”

Đối với doanh nghiệp có phát sinh việc phân chia lợi nhuận thì phải đảm bảo rõ ràng, rành mạch và theo đúng quy định. Đồng thời kế toán cần hạch toán chi tiết kết quả hoạt động kinh doanh của từng năm tài chính (năm trước, năm nay).

Ngoài ra cần theo dõi chi tiết theo từng nội dung phân chia lợi nhuận của DN như: trích lập các quỹ, bổ sung Vốn đầu tư của chủ sở hữu, chia cổ tức, lợi nhuận cho các cổ đông, cho các nhà đầu tư.

Các bài viết liên quan:

=>>> Kế toán chia lợi nhuận sau thuế như thế nào đối với công ty nhiều cổ đông góp vốn

=>>> Tăng lợi nhuận cho doanh nghiệp bằng những cách sau

=>>> Cách kết chuyển lợi nhuận chưa phân phối đầu năm tài chính - Kế toán Đức Minh.

- Ngọc Anh-

>>> học kế toán ở đâu đống đa

>>> dạy kế toán ở Hà Đông

>>> học kế toán tại cầu giấy

>>> địa chỉ học kế toán tại hoàng mai

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 17h 45-> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 211 - Nhà G1 - TT Học viện Ngân Hàng, số 79 Ngõ 82 Phạm Ngọc Thạch (đầu cầu trung tự), Đống Đa, Hà Nội
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc