Tin mới

Nhận tiền đặt cọc có phải lập hóa đơn không? Cách hạch toán nhận tiền đặt cọc?
Trong một số trường hợp ký kết hợp đồng mua hàng hay sản phẩm nào đó mà người bán yêu cầu người mua phải đặt cọc 1 số...
Làm thế nào để nâng cao hiệu quả công tác kế toán doanh nghiệp?
Vấn đề nan giải chung của các doanh nghiệp vừa hay những công ty mới thành lập là tổ chức bộ máy kế toán như thế nào...
Phân biệt giữa sai sót và gian lận trong BCTC - Kế toán Đức Minh.
Sai sót và gian lận trong báo cáo tài chính là điều chắc chắn bạn sẽ gặp trong quá trình kiểm toán các doanh nghiệp. Đã...
Kiểm toán là gì? Các công việc của kiểm toán phải làm- Kế toán Đức Minh.
Người ta thường nghe thấy khái niệm Kế toán kiểm toán rất nhiều. Tuy nhiên, không phải ai cũng hiểu một cách rõ ràng và...
Kế toán và kiểm toán khác nhau như thế nào? - Kế toán Đức Minh.
Kế toán liên quan đến việc thu thập, ghi chép, phân tích và giải thích các giao dịch tài chính nhưng kiểm toán liên...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Bàn về việc xuất hóa đơn quà tặng hội nghị khách hàng – Kế toán Đức Minh 

30/10/2017 11:01

Việc biếu tặng quà cáp trong các hội nghị, lễ hội khách hàng như một lời tri ân giữa doanh nghiệp đến các khách hàng diễn ra khá phổ biến. Tuy nhiên, việc tặng các món quà có giá trị và phải xuất hóa đơn làm cho các kế toán có phần hơi lúng túng.

Bàn về việc xuất hóa đơn quà tặng hội nghị khách hàng – Kế toán Đức Minh 

 

Theo quy định hiện hành kể cả việc bán hàng (kể cả giá trị nhỏ hơn 200 ngàn đồng), biếu tặng, khuyến mại ... hàng hóa hóa thì doanh nghiệp vẫn phải xuất hóa đơn, trừ hàng hóa luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất.

Tuy nhiên, việc xuất hóa đơn quà tặng cho từng khách hàng tại hội nghị khách hàng là việc không khả thi vì giá trị món hàng tương đối nhỏ mà số lượng khách hàng thì quá lớn. Chưa kể đến việc khá bất tiện cho khách hàng nhận quà mà phải ký tá vào nhiều chứng từ liên quan.

Vậy nên việc xuất hóa đơn quà tặng trong trường hợp này như thế nào? Có được gộp chung vào một hóa đơn khi kết thúc hội nghị hay không?

Theo Tổng cục thuế tại Công văn 1284/TCT-DNL ngày 05/04/2017, thì trong trường hợp như trên thì được phép ghi gộp chung vào một hóa đơn đối với quà tặng tại hội nghị

Theo đó, khi kết thúc hội nghị khách hàng, doanh nghiệp được xuất một hóa đơn ghi tổng số lượng và giá trị của số quà tặng thực tế phát sinh để hạch toán, kê khai và tính thuế.

Điều kiện để hóa đơn hợp lý:

- Chứng từ chứng minh có Hội nghị khách hàng, chương trình quà tặng.

- Danh sách khách mời, danh sách khách đã tặng quà.

- Trên hóa đơn ghi rõ quà tặng hội nghị khách hàng.

Các căn cứ pháp lý: Khoản 7, 9 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC  ngày 27/02/2015:

- Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu ...

- Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế ...

- Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại theo quy định của pháp luật về thương mại thì phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu và thực hiện theo hướng dẫn của pháp luật về thuế GTGT ..

- Ngọc Anh –

>>>Hạch toán chi phí quà tặng tết cho khách hàng và nhân viên

>>> Nhà nước nghĩ gì về vấn đề quà biếu tặng

>>> Muốn tri ân khách hàng thật ấn tượng bằng quà tặng bạn không thể bỏ qua bài viết sau

>>> Hướng dẫn về thuế TNDN và thuế GTGT với chi phí quà tặng cho khách hàng

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc