Tin mới

Xác định lỗ và chuyển lỗ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp - KTĐM
Xác định lỗ và chuyển lỗ là việc rất quan trọng khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp nhằm bảo số thuế phải nộp được xác...
Lịch nghỉ lễ Quốc khánh ngày 02/9/2022 - KTĐM
Thời gian gần đây, nhiều thành viên muốn biết trước lịch nghỉ lễ Quốc khánh ngày 02/9/2022 để sắp xếp thời gian đi về...
Nghị định 51/2022/NĐ-CP giảm 10% thuế nhập khẩu với xăng
Chính phủ vừa ban hành Nghị định 51/2022/NĐ-CP sửa đổi mức thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi đối với xăng. Cùng Kế toán...
Số ngày nghỉ hưởng chế độ ốm đau tối đa bao nhiêu ngày? Kế toán Đức Minh.
Đối với người lao động nghỉ chế độ ốm đau luôn thắc mắc sẽ được nghỉ bao lâu và được hưởng chế độ như thế nào? Cùng Kế...
02 trường hợp không giới hạn số giờ làm thêm đối với NLĐ – Kế toán Đức Minh.
Người sử dụng lao động chỉ được phép yêu cầu NLĐ làm thêm giờ khi có sự đồng ý của NLĐ và số giờ làm thêm được giới hạn...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Điều kiện và công văn gộp báo cáo tài chính

03/12/2016 10:53

Với các doanh nghiệp mới thành lập vào cuối năm 2015 và không phát sinh hoạt động mua bán nhiều thì có bắt buộc phải làm Báo cáo tài chính hay không, hay có thể gộp báo cáo tài chính vào năm tiếp theo được. Bài viết này Kế toán Đức Minh sẽ làm rõ vấn đề trên.

Điều kiện và công văn gộp báo cáo tài chính

>> Lập báo cáo tài chính dễ hay khó?

>> Cách làm báo cáo tài chính

>> Dịch Vụ Báo Cáo Tài Chính Cuối Năm

1. Điều kiện gộp báo cáo tài chính

Căn cứ Thông tư 78/2014/TT-BTC tại Điều 3, Khoản 2, Khoản 3 quy định về phương pháp tính thuế như sau:

Trường hợp kỳ tính thuế năm đầu tiên của doanh nghiệp mới thành lập kể từ khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đầu tư và kỳ tính thuế năm cuối cùng đối với doanh nghiệp chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, chuyển đổi hình thức sở hữu, hợp nhất, sáp nhập, chia, tách, giải thể, phá sản có thời gian ngắn hơn 03 tháng thì được cộng với kỳ tính thuế năm tiếp theo (đối với doanh nghiệp mới thành lập) hoặc kỳ tính thuế năm trước đó (đối với doanh nghiệp chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, chuyển đổi hình thức sở hữu, hợp nhất, sáp nhập, chia, tách, giải thể, phá sản) để hình thành một kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm đầu tiên hoặc kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm cuối cùng không vượt quá 15 tháng.”

Căn cứ Luật Kế Toán số 03/2003/QH11 tại Điều 13 quy định về kỳ kế toán như sau:

“4. Trường hợp kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng có thời gian ngắn hơn chín mươi ngày thì được phép cộng (+) với kỳ kế toán năm tiếp theo hoặc cộng (+) với kỳ kế toán năm trước đó để tính thành một kỳ kế toán năm.

Kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng phải ngắn hơn mười lăm tháng.”

 

Căn cứ theo những quy định nêu trên thì:

  • Nếu kỳ tính thuế đầu tiên kể từ khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có thời gian ngắn hơn 3 tháng thì được cộng với kỳ kế toán của năm tiếp theo.
  • Nếu kỳ tính thuế đầu tiên có thời gian nhỏ hơn 15 tháng thì doanh nghiệp được cộng gộp với kỳ kế toán của năm tiếp theo. Nói cách khác, nếu doanh nghiệp được thành lập từ tháng 10 của năm liền kề, thì được phép gộp báo cáo vào năm tiếp theo

VD: DN thành lập vào ngày 15/10/ 2015 thì doanh nghiệp được phép gộp báo Cáo tài chính vào năm 2016

 

2. Thủ tục xin gộp báo cáo tài chính

  • DN cần làm công văn xin gộp Báo cáo tài chính và nộp lên cơ quan thuế trước thời hạn kỳ nộp báo cáo tài chính của năm đó ( ngày 31/03).
  • Lưu ý: DN chỉ được phép làm gộp báo cáo tài chínhgộp quyết toán thuế Thuế Thu nhập doanh nghiệp. Riêng quyết toán thuế Thu nhập cá nhân thì phát sinh tại năm nào thi làm quyết toán thuế TNCN cho năm đó.

Điều kiện và công văn gộp báo cáo tài chính

 

3. Mẫu công văn xin gộp báo cáo tài chính

 

Công Ty AAA                               CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Số :20/CV2015                                                Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

----------------------

(V/v: Xin gộp BCTC)                                  Hà Nội, ngày…. Tháng…. năm 2015

 

Kính gửi:     CỤC THUẾ  TP.Hà Nội

Tên doanh nghiệp                         : CÔNG TY AAA

 Địa chỉ trụ sở                    : ……………………………TP. Hà Nội

Giấy chứng nhận ĐKKD  : …………………  Ngày cấp:  01/11/2015.  Nơi cấp: SởKHĐT TPHN

 Đại diện                             : NGUYỄN VĂN  A                             Chức vụ: Giám Đốc.

 

  • Căn cứ khoản 3 và điều 3 chương 2 thông tư 78/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành nghị định 218/2013/NĐ-CP quy định và hướng dẫn thi hành luật Thuế thu nhập doanh nghiệp(TNDN)
  • Căn cứ điểm a khoản 2 và khoản 4 điều 13 Luật kế toán 03/2003/QH11

 

Công ty chúng tôi mới thành lập năm 2015. Kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh tức từ ngày 01 tháng 11 năm 2015 tính đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2015 chưa tới 90 ngày.
Bằng công văn này Công ty chúng tôi xin thông báo cho Cục Thuế biết Công ty sẽ cộng gộp 2 tháng cuối kỳ tính thuế TNDN và kỳ báo cáo tài chính năm 2015 chung với kỳ tính thuế TNDN và báo cáo tài chính năm 2016.

Công ty chúng tôi xin cam kết vào năm 2016 Công ty sẽ báo cáo đầy đủ như đã thông báo ở trên.

Xin chân thành cám ơn!

Trân trọng kính chào.

                                                                                 Đại diện theo pháp luật 

Nơi nhận:                                                                                              Giám đốc 

 - Như trên;                             

 - Lưu.                                                                                             

                                                        

        

                                                                                                         NGUYỄN VĂN A

>> DN in công văn làm 3 bản và nộp trực tiếp tại bộ phận 1 cửa trên cơ quan thuế trước ngày 31/03 của năm tiếp theo.

>> Lưu ý: Với DN mới thành lập vào thời điểm 3 tháng cuối năm nhưng có quá nhiều hoạt động phát sinh trong kỳ (hóa đơn mua, bán) thì nên nộp báo cáo tài chính và quyết toán thuế TNDN cho năm hoạt động đó luôn, để tránh nhầm lẫn và cộng dồn nhiều công việc cho năm sau. Còn với những DN có ít hoạt động phát sinh thì nên gộp BCTC.

 

 

>>> Đào tạo kế toán tổng hợp tại hà nội

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN