Tin mới

Căn cứ xác định doanh thu tính lệ phí môn bài của hộ kinh doanh hoa quả? Kế toán Đức Minh.
Căn cứ xác định doanh thu tính lệ phí môn bài của hộ kinh doanh hoa quả? Để có thêm thông tin chi tiết về căn cứ xác...
Văn bản chỉ có dấu treo có chứng thực được không?
Chứng thực bản sao từ bản chính bắt buộc phải căn cứ vào bản chính của giấy tờ, văn bản. Vậy văn bản chỉ có dấu treo có...
Tìm hiểu trường hợp không được thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp – Kế toán Đưc Minh.
Các trường hợp nào doanh nghiệp không được thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp theo quy định pháp luật? Cùng Kế toán...
2 vợ chồng cùng đăng ký 1 người phụ thuộc được không?
Pháp luật về thuế thu nhập cá nhân có cho phép 02 vợ chồng cùng đăng ký 1 người phụ thuộc không? Cùng tìm hiểu quy định...
Vợ không đi làm, chồng có được giảm trừ gia cảnh không?
Khi đóng thuế thu nhập cá nhân, người đóng thuế thường quan tâm đến mức giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc. Vậy nếu...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Làm sao để không bị khấu trừ 10% thuế TNCN? Kế toán Đức Minh.

22/12/2023 10:54

Khi nào bị khấu trừ 10% thuế TNCN? Nếu thuộc trường hợp bị khấu trừ thì làm sao để không bị khấu trừ 10% thuế TNCN? Cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu qua bài viết dưới đây nhé!

Làm sao để không bị khấu trừ 10% thuế TNCN? Kế toán Đức Minh.

1.Khi nào bị khấu trừ 10% thuế TNCN?

Theo điểm i khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định như sau:

“Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân

.….”

Như vậy, cá nhân sẽ bị khấu từ 10% thuế TNCN khi thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Nhận tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác từ hai triệu đồng/lần trở lên nhưng không ký hợp đồng lao động (ví dụ như đang trong thời gian thử việc,…).

+ Nhận tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác từ hai triệu đồng/lần trở lên nhưng ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng.

2.Làm sao để không bị khấu trừ 10% thuế TNCN?

Theo điểm i khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định như sau:

-Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế 10% thuế TNCN như mục 1 nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

-Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế.

Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế.

Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

Cá nhân làm cam kết phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết.

Như vậy, để không bị khấu trừ 10% thuế TNCN thì cần thực hiện như sau:

+ Bước 1: Đăng ký thuế để được cấp mã số thuế

Thông thường thì khi làm việc tại công ty thì công ty sẽ đăng ký thuế cho người lao động. Trường hợp người lao động đã có mã số thuế thì không cần thực hiện bước này.

+ Bước 2: Làm cam kết để không bị khấu trừ 10% thuế TNCN

Người lao động làm cam kết để không bị khấu trừ 10% thuế TNCN theo Mẫu 08/CK-TNCN gửi cho công ty để làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế.

Kết thúc năm tính thuế, công ty vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế.

Lưu ý: Để làm cam kết để không bị khấu trừ 10% thuế TNCN thì cá nhân phải đáp ứng tất cả các điều kiện sau:

+ Cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế 10% thuế TNCN như mục 1;

+ Ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan:

>>> Tìm hiểu 04 loại tài sản thừa kế phải nộp thuế TNCN – Kế toán Đức Minh.

>>> Chứng từ khấu trừ thuế TNCN  dùng để làm gì? Kế toán Đức Minh.

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Ms Le-

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN