Tin mới

Một số tình huống thuế và cách xử lý - kế toán Đức Minh
Khi giải quyết các vấn đề về thuế, doanh nghiệp luôn mắc phải nhiều trở ngại, phát sinh kèm theo. Do vậy, Kế toán Đức...
9 điểm mới về bảo hiểm xã hội bắt buộc áp dụng từ 01/9/2021-kế toán Đức Minh
Mới đây, Thông tư 06/2021/TT-BLĐTBXH đã được ban hành để sửa đổi một số quy định của Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng...
Những điều cần biết về giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH – Kế toán Đức Minh.
Những điều cần biết về giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH là những thông tin quan trọng để lao động nắm được quy định...
Người lao động nghỉ việc không hưởng lương có được tự đóng BHXH – Kế toán Đức Minh.
Tạm ngừng tham gia BHXH hoặc tham gia BHXH ngắt quãng sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến quyền lợi của người lao động khi xét...
Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc từ năm 2021 – Kế toán Đức Minh.
Cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu rõ hơn về tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc cụ thể như thế nào qua bài viết sau đây...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Thời gian nghỉ làm do tai nạn lao động có được đóng bảo hiểm? Kế toán Đức Minh.

17/07/2021 08:04

Việc để xảy ra tai nạn lao động đều nằm ngoài ý muốn của cả người lao động và doanh nghiệp. Khi rơi vào trường hợp này, người lao động thường phải nghỉ làm một thời gian để điều trị. Vậy trong thời gian nghỉ này, người lao động có được đóng bảo hiểm không? Cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu cụ thể nhé!

Thời gian nghỉ làm do tai nạn lao động có được đóng bảo hiểm? Kế toán Đức Minh.

1.Trường hợp nào được coi là tai nạn lao động?

Theo khoản 8 Điều 3 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015, tai nạn lao động được định nghĩa là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

Cũng theo Điều 45 của Luật này, người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

a.Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp:

+ Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

+ Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc: Khi thực hiện công việc theo yêu cầu của phía người sử dụng lao động;

+ Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

b.Suy giảm khả năng lao động từ 05% trở lên do bị tai nạn nói trên.

2.Nghỉ làm do tai nạn lao động có được đóng bảo hiểm xã hội?

Liên quan đến việc đóng BHXH cho người lao động, Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định:

4. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

Như vậy, nếu nghỉ làm và không hưởng lương từ 14 ngày làm việc trở lên, người lao động sẽ không được đóng BHXH.

Tuy nhiên, căn cứ quy định tại khoản 3 Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015, khi người lao động bị tai nạn lao động, người sử dụng lao động phải có trách nhiệm sau:

3. Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;

Theo đó, dù phải nghỉ việc để điều trị thương tật do tai nạn lao động, người lao động vẫn được trả đầy đủ tiền lương trong thời gian này.

Đồng nghĩa với đó, trường hợp nghỉ do tai nạn lao động vẫn hưởng lương. Vì vậy, trong thời gian người lao động nghỉ làm do tai nạn lao động vẫn sẽ được đóng BHXH đầy đủ.

Mức đóng các loại BHXH được quy định như sau:

 

Người sử dụng lao động

Người lao động

BHXH

Bảo hiểm thất nghiệp

Bảo hiểm y tế

BHXH

Bảo hiểm thất nghiệp

Bảo hiểm y tế

Hưu trí- tử tuất

Ốm đau-thai sản

Tai nạn lao động - Bệnh nghề nghiệp (*)

Hưu trí-tử tuất

Ốm đau-thai sản

Tai nạn lao động - Bệnh nghề nghiệp

14%

3%

0.5% hoặc 0,3%

1%

3%

8%

-

-

1%

1.5%

21.5% (hoặc 21,3%)

10.5%

TỔNG 32% ( hoặc 31.8%)

(*) Nếu doanh nghiệp gửi văn bản đề nghị được đóng vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp với mức thấp hơn và có quyết định chấp thuận của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì chỉ phải đóng 0,3%.
3.Ngoài lương, doanh nghiệp phải trả cho người bị tai nạn lao động những gì?

Căn cứ Điều 38 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015, ngoài tiền lương trong thời gian điều trị, người sử dụng lao động còn phải trả cho người lao động những khoản tiền sau:

- Chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định:

+ Tạm ứng chi phí sơ cứu, cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn lao động.

+ Chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định:

Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả với người lao động tham gia bảo hiểm y tế;

Phí khám giám định mức suy giảm khả năng lao động đối với những trường hợp kết luận suy giảm dưới 5% do người sử dụng lao động giới thiệu đi khám giám định tại Hội đồng giám định y khoa;

Toàn bộ chi phí y tế đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế.

- Bồi thường cho người bị tai nạn lao động không do lỗi của họ gây ra:

+ Ít nhất 1,5 tháng lương nếu suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 10%; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng lương nếu suy giảm từ 11% đến 80%;

+ Ít nhất 30 tháng lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết.

- Trợ cấp cho người bị tai nạn lao động mà do lỗi của chính mình gây ra một khoản tiền ít nhất bằng 40% các mức nêu trên ứng với mức suy giảm khả năng lao động.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan:

>>> 2 phương án hỗ trợ lao động không có hợp đồng đóng bảo hiểm tai nạn lao động tự nguyện – Kế toán Đức Minh.

>>> Cần giấy tờ gì để hưởng chế độ tai nạn lao động? Kế toán Đức Minh.

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-MsLe-

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở Đống Đa: Phòng 815, tòa 15 tầng - B14 đường Phạm Ngọc Thạch, Đống Đa, Hn. (tầng 1 là Techcombank và KFC- gửi xe đi vào ngõ 65 Phạm Ngọc Thạch) - 0339.418.980
Cơ Sở Cầu Giấy: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở Linh Đàm: Phòng 610 - Chung cư CT4A2 Ngã tư Nguyễn Hữu Thọ, Nguyễn Xiển - Linh Đàm - Hoàng Mai - Hà Nội. - 0342.254.883
Cơ Sở Hà Đông: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN