Tin mới

Công ty nợ bảo hiểm xã hội, quyền lợi của NLĐ giải quyết thế nào? - Kế toán Đức Minh.
Việc đóng bảo hiểm xã hội là bắt buộc đối với các doanh nghiệp hoạt động và có người tham gia lao động ký hợp đồng lao...
Đối tượng nộp thuế nhà thầu tại Việt Nam 2021 mới nhất-KTĐM
Mỗi năm đều có nhiều luật thuế cải cách hay thay đổi sửa đổi bổ sung mới nhắm nâng cao chất lượng và thuận tiện công...
Kế toán Dịch vụ Nhà hàng, khách sạn và Sổ sách rối beng của kế toán? – KTĐM
Công việc của kế toán nhà hàng được ví là ngành như “nuôi con mọn” vậy. Kế toán làm hết tất cả mọi việc từ A-Z. Liệu có...
Kế toán Nhà thầu phụ. Bạn đã hiểu và làm đúng - KTĐM
Nhắc đến xây dựng nói chung, các bạn sẽ nghĩ đến Nguyên vật liệu chính là Cát, đá, sỏi, xi măng, gạch chỉ, thép v.v....
Hướng dẫn khấu trừ thuế TNCN trước khi trả cho người lao động - kế toán Đức Minh
Ngày 10/3/2021, Cục Thuế TP.Hà Nội có Công văn 7088/CTHN-TTHT trả lời vướng mắc về khấu trừ 10% thuế TNCN trước khi trả...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Hộ kinh doanh có con dấu không? Kế toán Đức Minh.

11/04/2021 07:44

Khi doanh nghiệp tiến hành các hoạt động kinh doanh thì không thể thiếu con dấu. Tuy nhiên, hộ kinh doanh thì lại không phải là doanh nghiệp, vậy hộ kinh doanh có con dấu không? Hãy cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu rõ hơn về vấn đề này nhé!

Hộ kinh doanh có con dấu không? Kế toán Đức Minh.

1.Hộ kinh doanh là gì?

Theo Điều 79 Nghị định số 01/2021/NĐ-CP, hộ kinh doanh cá thể là hộ kinh doanh do cá nhân hoặc hộ gia đình đủ điều kiện là công dân Việt Nam, đủ 18 tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, cũng có thể do một hộ gia đình làm chủ. Hộ kinh doanh chỉ được đăng ký trụ sở kinh doanh ở tại một địa điểm, sử dụng lao động không giới hạn về số lượng và phải thực hiện chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

2.Quy định về quản lý, sử dụng con dấu

Theo Điều 5 Nghị định số 99/2016/NĐ-CP quy định về điều kiện sử dụng con dấu như sau:

Cơ quan, tổ chức hay chức danh nhà nước chỉ được phép sử dụng con dấu khi đã có quy định về việc được phép sử dụng con dấu trong văn bản quy phạm pháp luật hoặc là quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; đồng thời phải thực hiện đăng ký mẫu trước khi sử dụng;

Khi sử dụng con dấu có hình Quốc huy phải được quy định tại luật, pháp lệnh, nghị định hoặc là quyết định của Thủ tướng Chính phủ quy định về chức năng, quyền hạn, nhiệm vụ và cơ cấu tổ chức của cơ quan, tổ chức hoặc được quy định trong những điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên;

Cơ quan, tổ chức hay chức danh nhà nước có chức danh cấp chứng chỉ, văn bằng và giấy tờ có dán ảnh hoặc là niêm phong tài liệu theo quy định pháp luật thì sẽ được phép sử dụng dấu nổi, dấu thu nhỏ hoặc dấu xí;

Cơ quan, tổ chức và chức danh Nhà nước chỉ được sử dụng một con dấu theo mẫu được cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định. Nếu cần thiết, phải sử dụng thêm con dấu như con dấu đã cấp như sau:

+ Cơ quan, tổ chức, chức danh Nhà nước sử dụng thêm con dấu ướt phải có sự cho phép từ cơ quan có thẩm quyền;

+ Cơ quan, tổ chức, chức danh Nhà nước sẽ tự quyết định việc sử dụng thêm dấu nổi, dấu thu nhỏ, dấu xí;

+ Tổ chức kinh tế sẽ tự quyết định việc sử dụng thêm con dấu.

Luật Doanh nghiệp năm 2020 có quy định về con dấu của doanh nghiệp như sau:

+ Dấu bao gồm dấu được làm tại cơ sở khắc dấu hoặc là dấu dưới hình thức chữ ký số theo quy định pháp luật về doanh nghiệp, văn phòng đại diện, chi nhánh, đơn vị khác của doanh nghiệp;

+ Doanh nghiệp sẽ tự quyết định loại dấu, hình thức, số lượng cũng như nội dung dấu của doanh nghiệp, văn phòng đại diện, chi nhánh, đơn vị khác của doanh nghiệp;

+ Việc quản lý và lưu giữ dấu được thực hiện theo quy định của Điều lệ công ty hoặc là quy chế do doanh nghiệp, văn phòng đại diện, chi nhánh, đơn vị khác của doanh nghiệp có dấu ban hành.

3.Vậy hộ kinh doanh có con dấu không?

Dựa vào các quy định về con dấu như trên có thể thấy hộ kinh doanh không thuộc đối tượng sử dụng con dấu. Ngoài ra hộ kinh doanh không có tư cách pháp nhân nên không được làm và sử dụng con dấu pháp nhân, không được phép đăng ký mẫu dấu cũng như không chịu sự điều chỉnh của pháp luật về quản lý con dấu.

Tuy nhiên, pháp luật cũng không cấm hộ kinh doanh tự thiết kế, đặt in và sử dụng con dấu của hộ kinh doanh. Vì thế, hộ kinh doanh có thể sử dụng con dấu vuông. Nhưng con dấu hộ kinh doanh cá thể phải đảm bảo chỉ được dùng với mục đích là cung cấp thông tin, không được dùng như con dấu pháp nhân khi giao dịch, kinh doanh.

4.Mẫu con dấu vuông cho hộ kinh doanh

Hẳn bạn đã hiểu về vấn đề liệu hộ kinh doanh cá thể có con dấu không. Hộ kinh doanh vẫn được sử dụng con dấu vuông để cung cấp thông tin. Dưới đây là mẫu con dấu vuông cùng thông tin trên dấu:

Ảnh về mẫu dấu hộ kinh doanh cá thể trên thực tế:

con dấu hộ kinh doanh cá thể

Các thông tin có trên con dấu của hộ kinh doanh cá thể:

+ Tên của hộ kinh doanh cá thể;

+ Mã số thuế của hộ kinh doanh được cơ quan thuế cấp;

+ Địa chỉ của hộ kinh doanh cá thể.

Trên đây là một số thông tin giúp giải đáp thắc mắc liệu hộ kinh doanh có con dấu không.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan:

>>> Hướng dẫn đăng ký chuyển đổi từ hộ kinh doanh thành doanh nghiệp – Kế toán Đức Minh.

>>> Thủ tục chuyển đổi hộ kinh doanh thành doanh nghiệp tư nhân – Kế toán Đức Minh.

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-MsLe-

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở Đống Đa: Phòng 815, tòa 15 tầng - B14 đường Phạm Ngọc Thạch, Đống Đa, Hn. (tầng 1 là Techcombank và KFC- gửi xe đi vào ngõ 65 Phạm Ngọc Thạch) - 0339.418.980
Cơ Sở Cầu Giấy: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở Linh Đàm: Phòng 610 - Chung cư CT4A2 Ngã tư Nguyễn Hữu Thọ, Nguyễn Xiển - Linh Đàm - Hoàng Mai - Hà Nội. - 0342.254.883
Cơ Sở Hà Đông: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN