Tin mới

Những điều cần biết khi Doanh nghiệp có quyết định thanh tra kiểm tra thuế
Các lần thanh tra, kiểm tra thuế khiến doanh nghiệp dễ rơi vào thế bị động và lo lắng xuất phát từ việc không hiểu rõ...
Có gì đáng lo khi doanh nghiệp tiếp đoàn kiểm tra thuế - KTĐM
Các Doanh nghiệp thường có những suy nghĩ chung là doanh nghiệp có bị phạt nhiều không khi Bên thuế xuống kiểm tra bất...
Cách tính mức hưởng BHXH một lần như thế nào? - KTĐM
Người lao động tham gia BHXH bắt buộc sau một năm nghỉ việc hoặc người tham gia BHXH tự nguyện sau một năm không tiếp...
Chi phí tiền điện, nước không mang tên công ty có được tính là chi phí hợp lệ? - KTĐM
Trong nhiều trường hợp,công ty Thuê lại văn phòng của cá nhân/ hộ gia đình. Tuy nhiên, như vậy toàn bộ chi phí điện/...
Doanh thu chuyển khoản từ tài khoản cá nhân khách hàng sang công ty xử lý thế nào? - KTĐM
Kế toán trong các công ty thường gặp một bài toán khó khi phải chuyển các khoản từ tài khoản công ty sang tài khoản cá...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Đối tượng, điều kiện, phương thức cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới- Kế toán Đức Minh

15/08/2020 06:19

Cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới hiện đang được khuyến khích trong bối cảnh hội nhập hiện nay. Những đối tượng nào, điều kiện và phương thức cung cấp dịch vụ kế toán này ra sao? Cùng tìm hiểu rõ hơn qua bài viết sau đây của Kế toán Đức Minh nhé!

Đối tượng, điều kiện, phương thức cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới- Kế toán Đức Minh

 

1.Đối tượng được cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới cho các doanh nghiệp tại Việt Nam

Căn cứ theo Điều 29, Nghị định 174/2016/NĐ-CP:

Đối tượng được cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam gồm:

+ Các doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài có quốc tịch tại quốc gia thành viên của Tổ chức Thương mại thế giới.

+ Các doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài của quốc gia, vùng lãnh thổ mà có điều ước quốc tế với Việt Nam về việc được cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam.

2.Điều kiện cung cấp

Những doanh nghiệp được phép kinh doanh dịch vụ kế toán qua biên giới là doanh nghiệp có đủ các điều kiện sau:

– Doanh nghiệp nước ngoài được phép cung cấp dịch vụ kế toán theo quy định của pháp luật tại nước nơi mà doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

– Có văn bản của cơ quan quản lý hành nghề dịch vụ kế toán nơi mà doanh nghiệp nước ngoài đóng trụ sở chính xác nhận không vi phạm các quy định về hoạt động kinh doanh dịch vụ kế toán và quy định pháp luật khác của nước ngoài trong thời hạn 3 năm trước thời điểm đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán qua biên giới.

– Trong doanh nghiệp nước ngoài có ít nhất 2 người có giấy chứng nhận đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán. Trong đó phải có người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp đó.

– Doanh nghiệp có mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp cho các kế toán viên hành nghề tại Việt Nam.

– Trong thời hạn 12 tháng tính đến thời điểm đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam, doanh nghiệp không bị xử phạt vi phạm hành chính trong việc cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam.

3.Phương thức cung cấp

Để thực hiện việc cung cấp dịch vụ kế toán tại Việt Nam, doanh nghiệp nước ngoài phải liên danh với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán tại Việt Nam. Doanh nghiệp Việt Nam được liên danh với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài phải là những doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán đã có Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán.

Khi liên danh giữa 2 doanh nghiệp về vấn đề này, hai bên phải lập các tài liệu sau:

+ Hợp đồng liên danh.

+ Hợp đồng dịch vụ kế toán.

+ Hồ sơ dịch vụ kế toán.

+ Những tài liệu trên đều phải lập đồng thời bằng tiếng Việt và tiếng Anh.

a.Hợp đồng liên danh

Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài và Việt Nam phải lập Hợp đồng liên danh. Trong hợp đồng phải quy định rõ trách nhiệm của hai bên trong việc cung cấp dịch vụ kế toán.

b.Hợp đồng dịch vụ kế toán

Hai doanh nghiệp khi liên danh phải giao kết Hợp đồng dịch vụ kế toán với đơn vị thuê dịch vụ kế toán.

Hợp đồng dịch vụ kế toán này phải có đầy đủ chữ ký của những đối tượng sau:

+ Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán nước ngoài.

+ Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán tại Việt Nam.

+ Đơn vị thuê dịch vụ kế toán.

Doanh nghiệp nước ngoài và Việt Nam phải cử ra một kế toán viên hành nghề. Kế toán viên này sẽ phụ trách phần dịch vụ kế toán thuộc trách nhiệm của doanh nghiệp mình trong hợp đồng.

Trên đây là những thông tin quan trọng về vấn đề cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới. Hy vọng bài viết đã đem lại thông tin hữu ích cho bạn đọc.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan:

>>> Vì sao doanh nghiệp nên thuê "DỊCH VỤ KẾ TOÁN THUẾ"

>>> Những vấn đề liên quan đến Kế toán dịch vụ mà bạn cần nắm rõ - KTĐM

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Ms Le-

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN