Tin mới

Các sai phạm thường gặp trong quá trình hoạt động doanh nghiệp – Kế toán Đức Minh.
Trong quá trình hoạt động của mình, doanh nghiệp thường mắc phải vi phạm các quy định của pháp luật. Nhằm hạn chế tình...
Đi làm chưa làm đủ 12 tháng thì có được lương tháng 13 không?
Lương tháng thứ 13 là một trong những khoản thưởng người lao động mong ngóng khi Tết đến gần kề. Tuy nhiên, như bạn đọc...
Nghỉ Tết, người lao động có được ứng trước lương không? – KTĐM
Nhu cầu sử dụng tiền trong ngày tết tăng cao. Do vậy, ngoài tiền thưởng, người lao động muốn tạm ứng thêm một khoản...
Kế toán nên và không nên mua gì tặng sếp nhân dịp Tết nguyên đán
Tặng quà nhân dịp lễ tết là một nét văn hóa tại các công ty, doanh nghiệp. Tuy nhiên, khác với quà tặng nhân viên, quà...
Các lỗi thường gặp trên máy in và cách khắc phục – Kế toán Đức Minh
Máy in là trợ thủ đắc lực trong công tác văn phòng của dân kế toán cũng như dân văn phòng. Tuy nhiên, trong quá trình...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Sử dụng thẻ bảo hiểm y tế bao nhiêu lâu phải đi gia hạn? – Kế toán Đức Minh

14/12/2019 09:48

Thẻ bảo hiểm y tế ra đời nhằm hỗ trợ sức khỏe cho bất cứ ai tham gia BHYT mà không vì mục đích lợi nhuận. Tuy nhiên, cũng giống như một số giấy tờ có giá trị khác thì thẻ bảo hiểm y tế cũng có thời hạn. Vậy sau bao lâu thì người tham gia BHYT phải đi gia hạn thẻ bảo hiểm y tế?

Sử dụng thẻ bảo hiểm y tế bao nhiêu lâu phải đi gia hạn? – Kế toán Đức Minh

1. Thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm y tế

Theo quy định tại Điều 13 Nghị định số 146 năm 2018 của Chính phủ, thời hạn thẻ BHYT có giá trị sử dụng sẽ khác nhau tùy theo từng đối tượng:

- Đối với trẻ em dưới 06 tuổi:

+ Nếu sinh trước ngày 30/9: Thẻ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi

+ Nếu sinh sau ngày 30/9: Thẻ có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi

- Đối với học sinh, sinh viên:

Thẻ được cấp hàng năm cho học sinh, sinh viên. Trong đó:

+ Học sinh lớp 1: Giá trị sử dụng bắt đầu từ ngày 01/10 năm đầu tiên của cấp tiểu học

+ Học sinh lớp 12: Thẻ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/9 của năm đó

+ Sinh viên năm 1: Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày nhập học, trừ trường hợp thẻ của học sinh lớp 12 đang còn giá trị sử dụng

+ Sinh viên năm cuối: Thẻ có giá trị sử dụng đến ngày cuối của tháng kết thúc khóa học

- Đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Thẻ có giá trị sử dụng từ tháng đầu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp.

- Đối với người cao tuổi, người khuyết tật, đối tượng bảo trợ xã hội hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng:

Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ ngày được hưởng trợ cấp xã hội.

Thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm y tế

Thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm y tế

- Người thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, tại xã đảo, huyện đảo và một số đối tượng khác mà được ngân sách Nhà nước hỗ trợ 100% mức đóng:

Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày được xác định tại quyết định phê duyệt danh sách của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

- Đối với người được phong tặng danh hiệu nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú thuộc hộ gia đình có thu nhập bình quân đầu người hàng tháng thấp hơn mức lương cơ sở:

Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày được xác định tại Quyết định phê duyệt danh sách của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

- Đối với người đã hiến bộ phận cơ thể:

Thẻ có giá trị sử dụng ngay sau khi hiến bộ phận cơ thể.

- Đối với các đối tượng khác:

Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày đóng tiền BHYT.

Trường hợp tham gia BHYT lần đầu hoặc tham gia không liên tục từ 03 tháng trở lên thì thẻ thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng với thời hạn 12 tháng.

2. Thời hạn gia hạn thẻ bảo hiểm y tế

Trường hợp gần đến ngày hết hạn của thẻ, người tham gia BHYT phải làm thủ tục gia hạn thẻ. Hiện nay, pháp luật lại chưa có một văn bản nào hướng dẫn cụ thể về vấn đề này.

Tuy nhiên, theo khoản 9 Điều 27 Nghị định 146 nêu trên, nếu người có thẻ BHYT đang điều trị nội trú tại cơ sở khám, chữa bệnh nhưng thẻ đã hết hạn sử dụng thì được quỹ BHYT thanh toán chi phí cho đến khi ra viện nhưng tối đa không quá 15 ngày kể từ ngày thẻ hết hạn.

Do vậy, để đảm bảo quyền lợi của mình, người tham gia BHYT nên làm thủ tục gia hạn thẻ trước ngày hết hạn.

Thời hạn gia hạn thẻ bảo hiểm y tế

Thời hạn gia hạn thẻ bảo hiểm y tế

Trên thực tế, việc này chỉ đặt ra với những người tham gia BHYT tự nguyện theo hộ gia đình, còn với những người tham gia BHYT bắt buộc được Nhà nước đóng, hỗ trợ mức đóng hay do người sử dụng lao động đóng… thì thời hạn sử dụng của thẻ luôn được đảm bảo, trừ trường hợp người lao động nghỉ việc.

Chính vì Bảo hiểm xã hội Việt Nam chưa có quy định thống nhất về thời hạn gia hạn thẻ BHYT nên người có thẻ BHYT cần liên hệ trực tiếp với cơ quan BHXH nơi tham gia để được hướng dẫn chi tiết và thực hiện theo đúng quy định.

Theo Công văn số 384/BHXH-CSXH, từ năm 2019, sẽ không in, cấp mới thẻ BHYT, đồng thời, trên thẻ BHYT cũng không còn ghi thời hạn sử dụng của thẻ mà chỉ ghi ngày bắt đầu có giá trị sử dụng.

Tất cả các thông tin về quá trình tham gia cũng như việc đóng, hưởng BHYT sẽ được cập nhật trên thẻ điện tử. Do đó, để biết giá trị sử dụng thẻ BHYT của mình, người tham gia phải tra cứu trên hệ thống của cơ quan bảo hiểm xã hội.

Riêng TP. Hồ Chí Minh, theo Hướng dẫn 2616/HD-BHXH, nếu đã tham gia BHYT từ trước (kể cả bắt buộc lẫn tự nguyện), nay tiếp tục tham gia theo hình thức tự nguyện, thì phải đóng tiền BHYT trước khi thẻ cũ hết hạn sử dụng ít nhất là 10 ngày mới được đảm bảo quyền lợi BHYT liên tục.

Để biết thêm nhiều thông tin hữu ích về kế toán bạn có thể ghé thăm website: https://ketoanducminh.edu.vn/ hoặc đăng ký tham gia ngay lớp học kế toán tại các chi nhánh của Đức Minh.

Bạn nào quan tâm xem chi tiết tại đây:

>>> Khóa học kế toán tổng hợp online.

>>> Đăng ký khóa học kế toán tổng hợp online – Kế toán Đức Minh.

- Ngọc Anh-

Các bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết liên quan:

=>>> Năm 2019, gia hạn thẻ bảo hiểm y tế như thế nào? Bao giờ hết hạn?

=>>> Thay thể thẻ bảo hiểm y tế giấy bằng thẻ y tế điện tử từ năm 2020

=>>> Từ năm 2018 thẻ bảo hiểm xã hội không ghi thời hạn sử dụng nữa - Kế toán Đức Minh

=>>> Những việc cần làm khi bị mất thẻ Bảo hiểm y tế (BHYT

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 17h 45-> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 211 - Nhà G1 - TT Học viện Ngân Hàng, số 79 Ngõ 82 Phạm Ngọc Thạch (đầu cầu trung tự), Đống Đa, Hà Nội
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc