Tin mới

Hiểu đúng về chứng nhận CO CQ – Kế toán Đức Minh
Công ty Xuất nhập khẩu khi mua bán hàng ra nước ngoài thường yêu cầu có chứng chỉ CO-CQ. Các bạn kế toán lần đầu tiên...
KẾ TOÁN NHÀ HÀNG KHÁCH SẠN – Kế toán Đức Minh
Bạn nghĩ sao về kinh doanh nhà hàng khách sạn, bao gồm những loại hình gì trong đó? Nghĩ đến Nhà hàng các bạn nghĩ ngay...
Thủ tục chuẩn bị hồ sơ quyết toán xây dựng - Kế toán Đức Minh
Doanh nghiệp nào cũng cần phải quyết toán thuế, kể cả các công ty xây dựng. Vậy, quyết toán cho các công ty xây dựng...
Từ vựng Tiếng Anh kế toán ngành Xuất nhập khẩu
Tiếng Anh đôi khi học đã khó nhớ, các bạn kế toán ngành xuất nhập khẩu có gọi điện hỏi đến Trung tâm xin bản chuẩn từ...
Thủ tục thông báo chương trình khuyến mại đối với doanh nghiệp - KTĐM
Nhằm thu hút sự chú ý của khách hàng cũng như tăng khả năng bán hàng, các doanh nghiệp luôn tìm tòi và đưa ra những...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Hợp đồng thời vụ có được nghỉ phép năm? Kế toán Đức Minh.

10/12/2019 11:00

Lao động thời vụ là loại hình lao động khá phổ biến trong thị trường hiện nay. Tuy nhiên, người làm theo hợp đồng thời vụ có được nghỉ phép năm như những lao động khác? Cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu cụ thể hơn qua bài viết sau đây nhé!

Hợp đồng thời vụ có được nghỉ phép năm? Kế toán Đức Minh.

 

1.Lao động thời vụ là ai?

Bộ luật Lao động năm 2012 nêu rõ 03 loại hợp đồng lao động được pháp luật ghi nhận và bảo vệ, đó là:

+ Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

+ Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

+ Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Theo đó, lao động thời vụ sẽ là những người làm việc theo hợp đồng lao động thời vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng với những công việc tạm thời, không thường xuyên.

2.Khi nào được ký hợp đồng thời vụ?

Theo quy định tại Điều 22 Bộ luật Lao động 2012, hợp đồng thời vụ được ký kết khi các bên trong quan hệ lao động thỏa thuận về một công việc có tính chất tạm thời, không thường xuyên, hoặc có thể hoàn thành trong thời hạn 12 tháng.

Tuy nhiên, có 03 trường hợp dù làm công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên nhưng người sử dụng lao động và người lao động vẫn có thể ký hợp đồng thời vụ:

+ Thay thế người đi làm nghĩa vụ quân sự;

+ Thay thế người nghỉ chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động;

+ Thay thế người tạm thời nghỉ việc.

Ngoài các trường hợp nêu trên, vì bất cứ lý do gì mà người sử dụng lao động cố tình giao kết hợp đồng thời vụ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 500.000 đồng đến 20 triệu đồng tùy theo số lượng người lao động bị vi phạm (khoản 1 Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP).

3.Hợp đồng thời vụ có được nghỉ phép năm?

Như đã đề cập, hợp đồng thời vụ là một trong những loại hợp đồng được pháp luật ghi nhận và bảo vệ. Do đó, người làm theo hợp đồng thời vụ vẫn được đảm bảo các quyền lợi như những lao động khác, trong đó có chế độ nghỉ phép năm.

Số ngày nghỉ phép năm của lao động thời vụ được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Cụ thể:

HĐ thời vụ

(Căn cứ theo Điều 7 Nghị định 45/2013/NĐ-CP)

Tùy thuộc vào công việc và thời gian làm việc thực tế cho người sử dụng lao động mà mỗi lao động thời vụ sẽ có thời gian nghỉ phép năm khác nhau.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan:

>>> Hợp đồng thử việc có phải là hợp đồng lao động? Kế toán Đức Minh.

>>> Hợp đồng thử việc cần những nội dung gì? Kế toán Đức Minh.

>>> Khi hết thời gian thử việc mà công ty không ký hợp đồng? Kế toán Đức Minh.

>>> Ký hợp đồng theo mùa vụ thì có phải thử việc không ? Kế toán Đức Minh.

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Ms Le-

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 17h 45-> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 211 - Nhà G1 - TT Học viện Ngân Hàng, số 79 Ngõ 82 Phạm Ngọc Thạch (đầu cầu trung tự), Đống Đa, Hà Nội
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc