Tin mới

Ưu đãi về thời gian miễn, giảm thuế thu nhập doanh nghiệp - KTĐM
Căn cứ Thông tư 78/2014/TT-BTC (một số khoản được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 151/2014/TT-BTC và Thông tư...
Xác định lỗ và chuyển lỗ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp - KTĐM
Xác định lỗ và chuyển lỗ là việc rất quan trọng khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp nhằm bảo số thuế phải nộp được xác...
Lịch nghỉ lễ Quốc khánh ngày 02/9/2022 - KTĐM
Thời gian gần đây, nhiều thành viên muốn biết trước lịch nghỉ lễ Quốc khánh ngày 02/9/2022 để sắp xếp thời gian đi về...
Nghị định 51/2022/NĐ-CP giảm 10% thuế nhập khẩu với xăng
Chính phủ vừa ban hành Nghị định 51/2022/NĐ-CP sửa đổi mức thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi đối với xăng. Cùng Kế toán...
Số ngày nghỉ hưởng chế độ ốm đau tối đa bao nhiêu ngày? Kế toán Đức Minh.
Đối với người lao động nghỉ chế độ ốm đau luôn thắc mắc sẽ được nghỉ bao lâu và được hưởng chế độ như thế nào? Cùng Kế...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Các loại thuế áp dụng cho hoa hồng trả cho cá nhân nước ngoài - Kế toán Đức Minh.

12/09/2018 02:30

Đối với cá nhân là người nước ngoài môi giới bán hàng cho các doanh nghiệp Việt Nam ở nước ngoài thì việc chi trả hoa hồng môi giới được tính thuế TNCN như thế nào?Ngoài thuế TNCN thì khoản hoa hồng này còn phải áp dụng các loại thuế nào khác? Bài viết Kế toán Đức Minh sẽ làm rõ nhé!

Các loại thuế áp dụng cho hoa hồng trả cho cá nhân nước ngoài - Kế toán Đức Minh.

 

1. Các văn bản, quy định có liên quan

Quy định về thuế đối với hoa hồng môi giới trả cho cá nhân nước ngoài

Trong kinh doanh, nhiều doanh nghiệp phải chi trả hoa hồng môi giới cho những người trung gian. Nếu hàng hóa tiêu thụ trong nước, doanh nghiệp khi chi trả hoa hồng môi giới, phải tính thuế TNCN trước khi chi trả cho cá nhân môi giới.

+ Tại Điều 2, Thông tư 119/2014/TT-BTC quy định về phạm vi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân của người nộp thuế như sau:

Đối với cá nhân cư trú, thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam, không phân biệt nơi trả thu nhập;

Đối với cá nhân không cư trú, thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh tại Việt Nam, không phân biệt nơi trả và nhận thu nhập.

+ Tại khoản 3, khoản 4, điều 2, Thông tư 103/2014/TT-BTC, quy định về đối tượng không áp dụng thuế nhà thầu:

Tổ chức, cá nhân nước ngoài có thu nhập từ dịch vụ được cung cấp và tiêu dùng ngoài Việt Nam.

Tổ chức, cá nhân nước ngoài thực hiện cung cấp dịch vụ dưới đây cho tổ chức, cá nhân Việt Nam mà các dịch vụ được thực hiện ở nước ngoài:

– Sửa chữa phương tiện vận tải;

– Quảng cáo, tiếp thị (trừ quảng cáo, tiếp thị trên internet);

– Xúc tiến đầu tư và thương mại;

– Môi giới: bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ ra nước ngoài;

– Đào tạo.

Như vậy:

Đối với trường hợp doanh nghiệp thuê các cá nhân tìm kiếm khách hàng ở nước ngoài, giới thiệu cho doanh nghiệp Việt Nam, sau đó hưởng phí hoa hồng, môi giới hay thuê cá nhân nước ngoài cung cấp hay thực hiện một số dịch vụ mà được thực hiện ở nước ngoài như một số dịch vụ nêu trên thì không chịu thuế nhà thầu nhưng có thể chịu thuế TNCN.

2. Thuế TNCN đối với hoa hồng môi giới trả cho cá nhân nước ngoài

Việc có chịu thuế TNCN hay không tùy thuộc vào cá nhân đó là cá nhân cư trú hay không cư trú tại Việt Nam:

Nếu cá nhân đó là cá nhân không cư trú thì cá nhân đó sẽ không chịu bất cứ một loại thuế nào của Việt Nam nên doanh nghiệp chi trả khoản thu nhập này không khấu trừ thuế TNCN trước khi trả phí;

Nếu cá nhân đó là cá nhân cư trú thì cá nhân đó sẽ chỉ phải chịu thuế TNCN. Theo quy định tại điểm c, khoản 2, điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định, tiền thù lao nhận được dưới hình thức tiền hoa hồng môi giới thuộc loại thu nhập từ tiền lương, tiền công. Như vậy, doanh nghiệp phải có trách nhiệm khấu trừ thuế theo mức thuế suất 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân đối với mỗi lần chi trả từ 2.000.000 đồng/lần trở lên. (Điểm i, khoản 1, điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định).

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Ms Le-

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan

>> > Cách tính thuế TNCN đối với người nước ngoài

>>> Người nước ngoài vừa có lương tại Việt Nam, vừa có lương tại nước ngoài thì khai thuế TNCN thế nào?

>>> Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam có phải chịu thuế thu nhập cá nhân không?

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN