Tin mới

Làm thế nào để khôi phục mã số thuế sau khi bị vô hiệu? Kế toán Đức Minh.
Khôi phục mã số thuế hay còn gọi là mở mã số thuế là việc chuyển mã số thuế từ trạng thái ngừng hoạt động sang trạng...
Các khoản phụ cấp lương phải đóng BHXH người lao động cần lưu ý – Kế toán Đức Minh.
Các khoản phụ cấp lương phải đóng BHXH là những khoản nào? Người lao động và doanh nghiệp cần lưu ý để tính mức đóng...
Thẻ bảo hiểm y tế: 9 quy định cần biết khi sử dụng - Kế Toán Đức Minh
Bài viết giúp những ai đang đóng BHYT cần lưu ý những điều sau. Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi, bổ sung...
Đóng BHXH trên 20 năm có được lấy 1 lần? - kế toán Đức Minh
Theo khoản 1 Điều 60 và khoản 1 Điều 77 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 95/2013/QH13, người lao...
Thuế giá trị gia tăng là gì? Ai là người phải nộp thuế VAT?
Điều 2 Luật Thuế giá trị gia tăng 2008 quy định: “Thuế giá trị gia tăng là thuế tính trên giá trị tăng thêm của hàng...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán thì DN có phải đóng thuế TNDN không?

26/04/2018 03:50

Ngoài thu nhập từ các hoạt động kinh doanh sản xuất,từ các nguồn đầu tư tài chính khác thì chuyển nhượng chứng khoán cũng là một trong những cách làm tăng thu nhập doanh nghiệp. Vậy, thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán có phải đóng thuế TNDN không? Và cách tính thuế TNDN trong trường hợp này như thế nào?

Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán thì DN có phải đóng thuế TNDN không?

1. Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán thì DN có phải đóng thuế TNDN không?

Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán của doanh nghiệp là thu nhập có được từ việc chuyển nhượng cổ phiếu, trái phiếu, chứng chỉ quỹ và các loại chứng khoán khác theo quy định và là khoản thu nhập khác chịu thuế TNDN

a) Trường hợp doanh nghiệp thực hiện phát hành thêm cổ phiếu để huy động vốn.

Thì phần chênh lệch giữa giá phát hành và mệnh giá không tính vào thu nhập chịu thuế để tính thuế thu nhập doanh nghiệp

b) Trường hợp doanh nghiệp tiến hành chia, tách, hợp nhất, sáp nhập

Mà thực hiện hoán đổi cổ phiếu tại thời điểm chia, tách, hợp nhất, sáp nhập. Nếu phát sinh thu nhập thì phần thu nhập này phải chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

c) Trường hợp doanh nghiệp có chuyển nhượng chứng khoán không nhận bằng tiền

Mà nhận bằng tài sản, lợi ích vật chất khác (cổ phiếu, chứng chỉ quỹ…) có phát sinh thu nhập thì phải chịu thuế thu nhập doanh nghiệp. Giá trị tài sản, cổ phiếu, chứng chỉ quỹ…được xác định theo giá bán của sản phẩm trên thị trường tại thời điểm nhận tài sản.

2. Cách tính thuế TNDN từ chuyển nhượng chứng khoán theo thông tư 78/2014/TT-BTC

Theo Điều 15 Thông tư 78/2014/TT-BTC quy định về thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán. TNDN từ chuyển nhượng chứng khoán được tính như sau:

 

Thu nhập tính thuế từ chuyển nhượng chứng khoán trong kỳ

=

Giá bán chứng khoán

Giá mua của chứng khoán chuyển nhượng

Các chi phí liên quan tới việc chuyển nhượng

 

2.1. Giá bán chứng khoán

– Đối với chứng khoán niêm yết và chứng khoán của công ty đại chúng chưa niêm yết. Nhưng thực hiện đăng ký giao dịch tại trung tâm giao dịch chứng khoán. Thì giá bán chứng khoán chính là giá bán thực tế chứng khoán. (Là giá khớp lệnh hoặc giá thỏa thuận). Theo thông báo của Sở giao dịch chứng khoán hay Trung tâm giao dịch chứng khoán.

– Đối với chứng khoán của các công ty còn lại thì giá bán chứng khoán là giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng chuyển nhượng.

2.2. Giá mua của chứng khoán chuyển nhượng

Cách tính thuế TNDN từ chuyển nhượng chứng khoán theo thông tư 78/2014/TT-BTC

Cách tính thuế TNDN từ chuyển nhượng chứng khoán theo thông tư 78/2014/TT-BTC

– Đối với chứng khoán niêm yết và chứng khoán của công ty đại chúng chưa niêm yết. Nhưng thực hiện đăng ký giao dịch tại trung tâm giao dịch chứng khoán. Thì giá mua chứng khoán là giá thực mua chứng khoán (là giá khớp lệnh hoặc giá thỏa thuận) theo thông báo của Sở giao dịch chứng khoán, trung tâm giao dịch chứng khoán.

– Đối với chứng khoán mua thông qua đấu giá thì giá mua chứng khoán là mức giá ghi trên thông báo kết quả trúng đấu giá cổ phần của tổ chức thực hiện đấu giá cổ phần và giấy nộp tiền.

– Đối với chứng khoán còn lại thì giá mua chứng khoán là giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng chuyển nhượng.

2.3. Chi phí chuyển nhượng chứng khoán

– Doanh nghiệp có thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán. Thì khoản thu nhập này được xác định là một khoản thu nhập khác sẽ kê khai vào thu nhập chịu thuế khi tín thuế TNDN

– Các khoản chi trực tiếp liên quan tới việc chuyển nhượng chứng khoán có chứng từ hóa đơn rõ ràng, hợp pháp được đưa vào chi phí chuyển nhượng.

2.4. Chi phí chuyển nhượng bao gồm

• Chi phí để làm các thủ tục pháp lý cần thiết cho việc chuyển nhượng

• Các khoản phí và lệ phí phải nộp khi làm thủ tục chuyển nhượng

• Phí lưu ký chứng khoán theo quy định của Ủy ban chứng khoán Nhà nước và chứng từ thu của công ty chứng khoán

• Phí ủy thác chứng khoán căn cứ vào chứng từ thu của đơn vị nhận ủy thác

• Các chi phí giao dịch, đàm phán, ký kết hợp đồng chuyển nhượng và các chi phí khác có chứng từ chứng minh.

 Để biết thêm thật nhiều thông tin và kiến thức kế toán hữu ích, mời các bạn xem thêm tại website:

http://ketoanducminh.edu.vn và download tài liệu miễn phí tại: http://112doc.com/

- Ngọc Anh-

=>>> Đọc báo cáo tài chính với nhà đầu tư chứng khoán- Kế toán Đức Minh.

=>>> Cách tính thuế từ thu nhập chuyển nhượng bất động sản – Kế toán Đức Minh

=>>> Vai trò của thuế thu nhập doanh nghiệp đối với kinh tế nước ta hiện nay

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở Đống Đa: Phòng 815, tòa 15 tầng - B14 đường Phạm Ngọc Thạch, Đống Đa, Hn. (tầng 1 là Techcombank và KFC- gửi xe đi vào ngõ 65 Phạm Ngọc Thạch) - 0339.418.980
Cơ Sở Cầu Giấy: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở Linh Đàm: Phòng 610 - Chung cư CT4A2 Ngã tư Nguyễn Hữu Thọ, Nguyễn Xiển - Linh Đàm - Hoàng Mai - Hà Nội. - 0342.254.883
Cơ Sở Hà Đông: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN