Tin mới

Địa điểm kinh doanh có bắt buộc đăng ký mã số thuế không? Kế toán Đức Minh.
Mã số thuế là một mã số định danh duy nhất được cấp cho doanh nghiệp, bao gồm cả địa điểm kinh doanh, để xác định và...
Doanh nghiệp có cần có 02 mã số thuế hay không? Kế toán Đức Minh.
Quy định về việc cấp mã số thuế cho doanh nghiệp có thể phức tạp và đa dạng, và điều này thường phụ thuộc vào loại hình...
Nghĩa vụ phải hoàn thành trước khi chấm dứt hiệu lực mã số thuế? Kế toán Đức Minh.
Nghĩa vụ phải hoàn thành trước khi chấm dứt hiệu lực mã số thuế? Để có nghĩa vụ phải hoàn thành trước khi chấm dứt hiệu...
4 chính sách mới quan trọng về thuế dự kiến sắp ban hành
Sắp tới đây, sẽ có tới 04 chính sách mới quan trọng về thuế dự kiến sắp ban hành. Vậy đó cụ thể gồm những chính sách...
Trường hợp nào thuế phong tỏa tài khoản ngân hàng? Quy trình ra sao?
Hiện nay, để đảm bảo tiền thuế được nộp vào ngân sách nhà nước đúng và đầy đủ, cơ quan thuế có thể áp dụng biện pháp...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Thu chi hộ có nên xuất hóa đơn hay không?- Kế toán Đức Minh

15/11/2017 06:59

Thu chi hộ có nên xuất hóa đơn hay không ? Thu chi hộ là gì ? Các khoản chi/thu hộ có cần lập bảng kê hay không? Cách định khoản thu hộ chi hộ ra sao? Khi doanh nghiệp có chi hộ, thu hộ các khách hàng nếu người bán xuất hóa đơn cho doanh nghiệp thì doanh nghiệp có phải xuất hóa đơn lại cho doanh nghiệp nhờ thu hộ, chi hộ không? Khoản thu hộ, chi hộ có phải xuất hóa đơn, kê khai thuế hay không ? Quy định cụ thể và cách thực hiện như thế nào?Tất cả sẽ được Kế toán Đức Minh chia sẻ cụ thể trong bài viết sau đây!

Thu chi hộ có nên xuất hóa đơn hay không?- Kế toán Đức Minh

 

I. Thu hộ – chi hộ có nên xuất hóa đơn hay không?
1. Nếu thu hộ thì phải lập hoá đơn GTGT và khi trả tiền thu hộ thì kế toán phải lập phiếu chi.
2. Nếu chi hộ thì lập phiếu chi và khi thu lại tiền chi hộ thì không cần lập hoá đơn GTGT chỉ cần Lập chứng từ thu tiền.
3. Căn cứ theo Thông tư 26/2015/TT-BTC tại Điều 3 Khoản 7 sửa đổi, bổ sung Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC như sau:
– Người bán hàng hoá phải lập hoá đơn khi thực hiện bán hàng hoá, dịch vụ bao gồm cả những trường hợp hàng hoá hay dịch vụ đó dùng để khuyến mại, quảng cáo hay hàng mẫu, hàng hoá dịch vụ dùng để biếu, cho tặng, trao đổi hay dùng để trả thay lương cho người lao động.
– Trừ một số hàng hoá luân chuyển nội bộ hoặc tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất.
=> Vì vậy lưu ý: Nếu khoản chi hộ mà hoá đơn mang tên công ty chi hộ thì khi thực hiện thu lại tiền chi hộ phải xuất hoá đơn GTGT và tính thuế GTGT. Thuế suất tương ứng với thuế suất của hàng hoá, dịch vụ đó.

4. Công ty không được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với những hoá đơn mang tên khách hàng. Khi thu lại số tiền chi hộ công ty không phải lập hoá đơn mà chỉ cần lập chứng từ thu theo quy định.

5. Công ty theo trình bày có ký hợp đồng nhận thu/ chi hộ với khách hàng, công ty sẽ thay cho KH chi trả các khoản chi phí như: dịch thuật, thuê nhà…- đối với khách hàng trong nước, chi phí thuê phòng, vé máy bay…- đối với khách hàng nước ngoài, chi lương, thuế TNCN cho nhân viên nước ngoài. Khi chi trả các khoản chi phí nêu trên thì các nhà cung cấp bắt buộc phải lập hoá đơn ghi rõ họ tên, mã số thuế của khách hàng.

6. Công ty có chi trả hộ các hãng tàu các khoản phí, lệ phí hàng hải, hoa tiêu phát sinh trong quá trình tàu ghé cảng tại Việt Nam, các chứng từ biên lai phí, lệ phí mang tên chủ tàu, công ty chỉ là đơn vị thanh toán hộ cho hãng tàu thì khi thực hiện thu lại tiền chi hộ từ hãng tàu, công ty chỉ lập chứng từ thu, không cần lập hoá đơn GTGT.

7. Công ty và khách hàng không thực hiện thu hồi hoá đơn đã lập thì khi thu lại tiền công ty phải lập hoá đơn GTGT tính thuế GTGT, thuế suất 10% theo như quy định.
thu hộ chi hộ

8. Công ty ký hợp đồng làm đại lý cho các hãng tàu nước ngoài có thực hiện thu hộ cho chủ tàu số tiền cược vận tải quốc tế từ khách hàng thì khi thu tiền cước vận tải quốc tế từ Việt Nam đi nước ngoài, công ty lập hoá đơn GTGT thuế suất 0%. Khi thanh toán lại tiền cước thu hộ cho hãng tàu nước ngoài, công ty khấu trừ và nộp thuế nhà thầu thay cho hãng tàu nước ngoài, hoá đơn GTGT thu cước vận tải quốc tế xuất cho KH của hãng tàu, công ty không phải kê khai và tính nộp thuế GTGT.

9. Căn cứ tại điều 5 khoản 7 điểm của Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định đối tượng không phải kê khai, tính nộp thuế giá trị gia tăng như sau:
– Các khoản thu hộ không liên quan đến việc bán hàng hoá, dịch vụ của cơ sở kinh doanh.
– Doanh nghiệp có phát sinh các khoản thu hộ, chi hộ theo hợp đồng thu hộ, chi hộ giữa 02 bên thì:
Khi doanh nghiệp chi hộ khách hàng:
+ Phải lập hoá đơn GTGT, chứng từ thu tiền theo quy định và không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT, do các khoản thu hộ này không liên quan đến việc bán hàng hóa, dịch vụ của Công ty.
+ Công ty tiến hành lập biên bản bàn giao các khoản đã thu hộ doanh thu này kèm theo bảng kê các hoá đơn GTGT, chứng từ thu tiền bản gốc cho bên nhờ thu hộ theo hợp đồng.
Khi công ty chi hộ khách hàng:
+ Công ty nhận hóa đơn của người bán, và xuất hóa đơn cho doanh nghiệp nhờ chi hộ kèm theo chứng từ thu tiền. Doanh nghiệp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT, do các khoản thu hộ này không liên quan đến việc bán hàng hóa, dịch vụ của Công ty.
+ Các khoản chi hộ nêu trên không liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của Công ty nên Công ty không được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào; không được tính vào chi phí được trừ, không tính vào doanh thu khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

II. Kê khai thuế
– Theo quy định tại Thông tư 119/2014/TT-BTC thì hóa đơn các khoản chi hộ, thu hộ không phải tổng hợp trên bảng kê 01-1/GTGT, và 01-2/GTGT. Do đó khoản thu hộ và chi hộ không tổng hợp trên tờ khai thuế GTGT mẫu số 01-GTGT.
– Luật số 71/2014, bỏ bảng kê bán ra, bảng kê mua vào hàng hóa dịch vụ nên doanh nghiệp không phải lập bảng kê bán ra, mua vào.

III. Cách định khoản thu hộ chi hộ
Đối với những khoản chi hộ
– Khi chi hộ khách hàng
Nợ TK 1388
Có TK 111, 112
– Khi bên ủy quyền trả lại tiền chi hộ
Nợ TK 111, 112
Có TK 1388
Đối với những khoản thu hộ
– Khi thu hộ khách hàng
Nợ TK 3388
Có TK 111, 112
– Khi chi trả lại tiền thu hộ
Nợ TK 111, 112
Có TK 3388

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Huyen Babi-

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Phòng 2516, tầng 25, tòa nhà SDU số 143 Trần Phú, Hà Đông,HN (ngay điểm ga tàu điện Văn Quán) - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN