Tin mới

Địa điểm kinh doanh có bắt buộc đăng ký mã số thuế không? Kế toán Đức Minh.
Mã số thuế là một mã số định danh duy nhất được cấp cho doanh nghiệp, bao gồm cả địa điểm kinh doanh, để xác định và...
Doanh nghiệp có cần có 02 mã số thuế hay không? Kế toán Đức Minh.
Quy định về việc cấp mã số thuế cho doanh nghiệp có thể phức tạp và đa dạng, và điều này thường phụ thuộc vào loại hình...
Nghĩa vụ phải hoàn thành trước khi chấm dứt hiệu lực mã số thuế? Kế toán Đức Minh.
Nghĩa vụ phải hoàn thành trước khi chấm dứt hiệu lực mã số thuế? Để có nghĩa vụ phải hoàn thành trước khi chấm dứt hiệu...
4 chính sách mới quan trọng về thuế dự kiến sắp ban hành
Sắp tới đây, sẽ có tới 04 chính sách mới quan trọng về thuế dự kiến sắp ban hành. Vậy đó cụ thể gồm những chính sách...
Trường hợp nào thuế phong tỏa tài khoản ngân hàng? Quy trình ra sao?
Hiện nay, để đảm bảo tiền thuế được nộp vào ngân sách nhà nước đúng và đầy đủ, cơ quan thuế có thể áp dụng biện pháp...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Doanh nghiệp trả tiền thuê nhà cho người lao động có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN không?

19/08/2017 04:16

Nhằm hỗ trợ đời sống người lao động được tốt hơn với những hoàn cảnh đặc biệt thì một số doanh nghiệp có hỗ trợ chi trả tiền nhà cho người lao động. Vậy, với khoản chi phí này thì kế toán sẽ hạch toán như thế nào và số tiền đó có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN không?

Doanh nghiệp trả tiền thuê nhà cho người lao động có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN không?

1. Doanh nghiệp trả tiền thuê nhà cho người lao động có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN không?

Theo điều 4 của TT 96/2015/TT-BTC quy định sửa đổi và bổ sung thay điều 6 của TT78/2014/TT-BTC quy định cụ thể như sau: “Trường hợp doanh nghiệp ký hợp đồng lao động với người lao động trong đó có ghi khoản chi về tiền nhà do doanh nghiệp trả cho người lao động, khoản chi trả này có tính chất tiền lương, tiền công và có đầy đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.”

=> Như vậy tiền thuê nhà hỗ trợ người lao động sẽ được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp khi hạch toán thuế TNDN.

Tuy nhiên, để khoản chi phí tiền thuê nhà cho người lao động được tính vào chi phí được trừ thì doanh nghiệp phải đáp ứng đầy đủ yêu cầu về hồ sơ chứng từ sau:

– Hợp đồng lao động

– Quy chế và thỏa ước lao động tập thế

– Quy chế tài chính của công ty, tập đoàn lao động

– Nêu rõ các quy chế thưởng phạt do chủ doanh nghiệp, hội đồng quản trị, giám đốc quy định đối với quy chế tài chính và tổng công ty theo quy định.

2. Hạch toán thuế TNDN với tiền thuê nhà cho người lao động

Hạch toán thuế TNDN với tiền thuê nhà cho người lao động

Hạch toán thuế TNDN với tiền thuê nhà cho người lao động

–Dựa vào điều Điều 11, Khoản 2 của TT 92/2015/TT-BTC quy định như sau:

“Khoản tiền thuê nhà, điện nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có) đối với nhà ở do đơn vị sử dụng lao động trả hộ tính vào thu nhập chịu thuế theo số thực tế trả hộ nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế phát sinh (chưa bao gồm tiền thuê nhà) tại đơn vị không phân biệt nơi trả thu nhập.”

Như vậy: Khoản tiền thuê nhà cho nhân viên mà doanh nghiệp sử dụng chi trả cho người lao động sẽ không được quá 15% tổng thu nhập chịu thuế (chưa bao gồm tiền thuê nhà) được tính vào thu nhập chịu thuế. Tiền thuê nhà sẽ bằng 15% tổng thu nhập chịu thuế (chưa bao gồm tiền thuê nhà) phải tính vào thu nhập chịu thuế, những phần còn lại của tiền thuê nhà do người lao động tư chi trả sẽ không phải tính vào thu nhập chịu thuế.

- Doanh nghiệp thuê nhà cho người lao động ký hợp đồng thuê nhà với chủ nhà sẽ được tính:

+ Doanh nghiệp được tính chi phí thuê nhà vào chi phí hợp lệ

+ Trường hợp nhân viên được daonh nghiệp đươc hỗ trợ tiền thuê nhà sẽ giảm thu nhập chịu thuế TNCN nếu tiền thuê nhà thực tế chi trả thuê nhà >15% tổng thu nhập chịu thuế TNCN.

– Trường hợp doanh nghiệp không đứng tên ký hợp đồng thuê nhà với chủ nhà thì tiền thuê nhà trong trường hợp này là khoảng phụ cấp theo tiền lương phải quy định trong hợp đồng lao động. Xác định quy chế tài chính thì sẽ dược tính vào chi phí hợp lệ

+ Nhân viên được tính tiền thuê nhà như một khoản phu cấp theo lương khi tính quy định trong hợp đồng lao động thì sẽ phải tính toàn bộ khoản thu nhập này vòa phần thu chịu thuế khi tính thuế TNCN.

* Kế toán hạch toán với tiền thuê nhà cho người lao động như sau:

- Khi trả tiền nhà, ghi:

Nợ TK 334

Nợ TK 642

Có TK 111, 112

- Cuối kỳ, trích quỹ lương tiền nhà:

Nợ TK 642

Có TK 334

- Ngọc Anh –

>>> Chế độ nghỉ phép và cách tính lương nghỉ phép cho người lao động

>>> Người sử dụng lao động có trách nhiệm như thế nào đối với NLĐ bị tai nạn khi tham gia lao động

>>> Một số sai phạm của các doanh nghiệp đối với quyền lợi người lao động

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Phòng 2516, tầng 25, tòa nhà SDU số 143 Trần Phú, Hà Đông,HN (ngay điểm ga tàu điện Văn Quán) - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN