Tin mới

Tài sản lưu động là gì? Phân biệt tài sản lưu động và tài sản cố định? Kế toán Đức Minh.
Tài sản lưu động là gì? Cùng Kế toán Đức Minh phân biệt cụ thể về tài sản lưu động và tài sản cố định chi tiết theo...
Phụ cấp xăng xe, điện thoại, ăn trưa có phải đóng thuế TNCN và BHXH? Kế toán Đức Minh.
Khoản phụ cấp xăng xe, điện thoại hay phụ cấp ăn trưa có phải đóng thuế TNCN và BHXH hay không? Cùng Kế toán Đức Minh...
Nhân viên làm ca đêm được tính lương như thế nào? Kế toán Đức Minh.
Nhiều doanh nghiệp có giờ làm việc là ca đêm. Việc làm ca đêm thì tính lương như thế nào là điều mà nhiều lao động quan...
Doanh nghiệp cắt giảm nhân sự cuối năm có thể gặp rủi ro gì? Kế toán Đức Minh
Khi gặp phải những khó khăn tài chính, nhiều doanh nghiệp buộc phải cắt giảm nhân sự dịp cuối năm. Việc cắt giảm nhân...
Không cho nhân viên nghỉ phép tháng cuối năm, công ty có bị phạt? Kế toán Đức Minh.
Cuối năm thường là thời điểm doanh nghiệp luôn luôn tất bận vì công việc bận rộn. Nên việc doanh nghiệp không cho nhân...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Hàng khuyến mãi, cho tặng có phải khấu trừ thuế TNCN?

14/06/2017 06:44

Để kích thích hoạt động kinh doanh thương mại, doanh nghiệp thực hiện sử dụng chiến lược khuyến mãi, cho tặng. Vậy những hàng hoá khuyến mãi, cho tặng có phải khấu trừ thuế TNCN hay không? Bài viết sau đây, Kế toán Đức Minh sẽ nói về vấn đề này cho bạn đọc tham khảo nhé!

Hàng khuyến mãi, cho tặng có phải khấu trừ thuế TNCN?

 

Trong hoạt động, doanh nghiệp thường hay có hoạt động khuyến mãi, cho tặng quà cho khách hàng. Hàng hóa, hiện vật được tặng có phải nộp thuế TNCN không? Nộp theo mức thuế nào? Đây là những băn khoăn mà kế toán thường đặt câu hỏi. Để trả lời cho câu hỏi này, bạn đọc hãy cùng đọc bài viết sau nhé!

1. Các hình thức khuyến mãi trong doanh nghiệp.

Căn cứ theo quy định tại Điều 92 Luật Thương mại số 36/2005/QH11 quy định các hình thức khuyến mãi:

Điều 92. Các hình thức khuyến mãi như:

+ Đưa hàng hóa mẫu, cung ứng dịch vụ mẫu để khách hàng dùng thử không phải trả tiền.

+ Tặng hàng hóa cho khách hàng, cung ứng dịch vụ không thu tiền.

+ Doanh nghiệp thực hiện bán hàng hoá và cung ứng dịch vụ với mức giá thấp hơn giá bán hàng hoá hay giá cung ứng dịch vụ trước đó và được áp dụng trong thời gian khuyến mãi đã đăng ký hoặc thông báo. Trường hợp hàng hóa, dịch vụ thuộc diện Nhà nước quản lý giá thì việc khuyến mãi theo hình thức này được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

+ Doanh nghiệp thực hiện bán hàng hoá và  cung ứng dịch vụ có kèm theo phiếu mua hàng hay phiếu sử dụng dịch vụ để khách hàng được hưởng một hay một số lợi ích nhất định.

+ Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm phiếu dự thi cho khách hàng để chọn người trao thưởng theo thể lệ và giải thưởng đã công bố.

+ Bán hàng hoá và cung ứng dịch vụ kèm theo việc tham dự các chương trình mang tính may rủi mà việc tham gia chương trình gắn liền với việc mua hàng hóa, dịch vụ và việc trúng thưởng dựa trên sự may mắn của người tham gia theo thể lệ và giải thưởng đã công bố.

+ Tổ chức chương trình khách hàng thường xuyên, theo đó việc tặng thưởng cho khách hàng căn cứ trên số lượng hoặc trị giá mua hàng hóa, dịch vụ mà khách hàng thực hiện được thể hiện dưới hình thức thẻ khách hàng, phiếu ghi nhận sự mua hàng hóa, dịch vụ hoặc các hình thức khác.

+Tổ chức cho khách hàng tham gia những chương trình văn hóa, nghệ thuật, giải trí và các sự kiện khác vì mục đích khuyến mãi.

+ DN áp dụng những hình thức khuyến mãi khác nếu được cơ quan quản lý nhà nước về thương mại chấp thuận.

2. Quy định của Luật thuế TNCN về thu nhập từ trúng thưởng, quà tặng

Căn cứ theo quy định tại điểm b, khoản 6 và khoản 10 Điều 3 Luật Thuế TNCN 2007 như sau:

Thu nhập từ trúng thưởng, bao gồm:

+ Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mãi;

+Thu nhập từ việc nhận quà tặng là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.”

Căn cứ theo điểm b, khoản 6, Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC ban hành ngày 15/08/2013 hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn

Thu nhập từ trúng thưởng

+ Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mãi khi khách hàng tham gia mua bán hàng hóa, dịch vụ theo quy định của Luật Thương mại.”

Như vậy theo quy định trên, thu nhập từ quà tặng, hàng khuyến mãi phải chịu thuế TNCN khi:

+ Quà tặng là hiện vật phải đăng ký quyền sở hữu

+ Quà tặng có giá trị từ 10 triệu đồng trở lên

Lưu ý :

+ Khi trao tặng quà, DN cần khấu trừ thuế tại nguồn, với mức thuế 10% (tính từ 10 triệu đồng trở lên) và kê khai Mẫu 03/KK-TNCN

+ Cuối năm DN quyết toán theo Mẫu 06/KK-TNCN

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Huyen Babi-

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN