Tin mới

12 điểm mới về thời giờ làm việc, nghỉ ngơi từ 01/01/2021 người lao động cần biết
Bộ luật lao động 2019 bắt đầu có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2021 với nhiều quy định mới liên quan đến thời giờ làm...
Lịch nghỉ lễ và quy định làm thêm dịp Quốc khánh 02/09/2020 – Kế toán Đức Minh
Dịp nghỉ lễ Quốc khánh 02/09/2020 sẽ là dịp nghỉ lễ Quốc khánh cuối cùng người lao động được nghỉ theo quy định tại Bộ...
Cách bỏ dấu gạch chân đỏ và đếm từ trong Word – Kế toán Đức Minh
Đối với các bạn ở trường học hoặc khối văn phòng, khi nhập văn bản thường đau đầu vì có các gạch chân xanh đỏ và muốn...
7 “TUYỆT CHIÊU” Excel hữu ích cho dân kế toán quản trị - Kế toán Đức Minh
Trong tất cả các công việc làm nói chung và đặc biệt là kế toán nói riêng thì việc sử dụng Excel để làm công cụ tính...
Cách nén file hình ảnh trong PowerPoint trong 60s – Kế toán Đức Minh
Một tập tin PowerPoint có thể phải chứa cả ảnh, văn bản, file âm thanh và video. Do vậy, kích thước của tập tin đó có...

Hình ảnh

Được tài trợ

112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Phụ cấp xăng xe, điện thoại có chịu thuế TNCN, thuế TNDN?

03/11/2015 08:33

Khoản chi phụ cấp tiền xăng xe, tiền điện thoại ở mức nào thì không chịu thuế TNCN và được tính vào chi phí được trừ?
Rất nhiều thắc mắc, băn khoăn xung về khoản chi phụ cấp xăng xe và điện thoại cho người lao động. Để phục vụ cho công tác quyết toán cuối năm được tốt, Kế toán Đức Minh xin chia sẻ với các bạn vấn đề này:

Phụ cấp xăng xe, điện thoại có chịu thuế TNCN, thuế TNDN?

1/ Tiền xăng xe

Theo Thông tư 78/2014/TT-BTC, tại điều 6, khoản 2, điểm 2.2 về khấu hao tài sản, có quy định khấu hao của xe ô tô chở người lao động được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN.

Căn cứ theo Thông tư 151/2014/TT-BTC tại Điều 1 quy định các khoản chi không được tính vào chi phí được trừ như sau:
“2.31. Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế, trừ các khoản chi sau:
.......
- Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động và những khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.”

Như vậy , theo quy định của 2 Thông tư trên, khoản chi về khấu hao xe đưa đón người lao động, và khoản chi xăng xe đưa đón người lao động được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN. Người lao động cũng không chịu thuế TNCN của chi phí xăng xe đưa đón này, vì lợi ích mang tính tập thể, không xác định cho từng cá nhân.

Theo điều 2, khoản 2 điểm a Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định những khoản thu nhập chịu thuế từ tiền lương tiền công bao gồm:
2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công 
Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:
a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền.
b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ các khoản phụ cấp, trợ cấp sau
........
Nếu doanh nghiệp quy định phụ cấp tiền xăng xe cho người lao động, như một khoản phụ cấp theo lương, thì tiền phụ cấp này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN và là khoản phụ cấp theo lương chịu thuế TNCN

2/ Tiền điện thoại:

Theo quy định tại điểm đ.4, khoản 2 điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định những khoản phụ cấp là thu nhập chịu thuế của người lao động, trong đó có:
đ.4) Phần khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục,... cao hơn mức quy định hiện hành của Nhà nước.
Vậy mức chi hiện hành của Nhà nước được quy định như thế nào? Mức chi thế nào thì người lao động không phải chịu thuế TNCN?

Theo Quyết định số 17/VBHN-BTC, ngày 4/3/2014 của Bộ tài chính, về tiêu chuẩn, định mức sử dụng điện thoại công vụ tại nhà riêng và điện thoại di động đối với lãnh đạo trong cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị xã hội có quy định:
Điều 1. Điện thoại cố định trang bị tại nhà riêng và điện thoại di động là tài sản của Nhà nước trang bị cho cán bộ lãnh đạo trong cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội để sử dụng cho các hoạt động công vụ.
Điều 2 của quyết định này quy định các cấp lãnh đạo cao cấp được trang bị và cấp tiền điện thoại hàng tháng
Điều 5 quy định mức tiếp mua máy điện thoại cấp riêng cho các cán bộ có tiêu chuẩn là :
1. Tiền mua máy 300.000 đồng/máy đối với điện thoại cố định và 3.000.000 đồng/máy đối với điện thoại di động.
Điều 6 quy định mức tiền cấp cho những cán bộ được trang bị điện thoại là :
1. Các cán bộ nêu tại các điểm a, b và c của khoản 2 Điều 2: mức 300.000 đ/máy/tháng đối với điện thoại cố định và 500.000 đ/tháng đối với điện thoại di động.
2. Các đối tượng nêu tại các điểm d, đ , e và g của khoản 2 Điều 2 : mức 200.000 đ/ máy/tháng đối với điện thoại cố định và 400.000 đ/tháng đối với điện thoại di động.
3. Các đối tượng còn lại: mức 100.000 đ/máy/tháng đối với điện thoại cố định và 250.000 đ/tháng đối với điện thoại di động.

Theo quy định của Quyết định này, chỉ một số cán bộ lãnh đạo mới được trang bị điện thoại và cấp tiền điện thoại hàng tháng. Mức tiền mua máy cao nhất là : 3 trđ/ máy. Mức tiền cấp cho những cán bộ được trang bị điện thoại cao nhất là : 800.000đ/ người / tháng

Theo Điều 4.  Thông tư 96/2015/TT-BTC Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC, những khoản chi được trừ khi xác định thuế TNDN là:
“Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật......”

Như vậy, nếu tiền khoán điện thoại cho người lao động, liên quan đến hoạt động SXKD của doanh nghiệp, như khoán cho những cá nhân cần giao dịch với khách hàng qua điện thoại di động, lãnh đạo doanh nghiệp...và ở mức như quy định của Nhà nước, thì cá nhân không chịu thuế TNCN và được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN. Nếu mức khoán này cao hơn quy định của Nhà nước, thì người lao động phải chịu thuế TNCN từ mức vượt quy định
Nếu phụ cấp điện thoại theo lương cho tất cả các lao động trong doanh nghiệp, thì phụ cấp đó được tính vào chi phí được trừ, nhưng cá nhân người lao động phải chịu thuế TNCN

Lưu ý : Phụ cấp, khoán tiền điện thoại, hay xăng xe đều phải được quy định trong Quy chế của doanh nghiệp, hay hợp đồng lao động, Thoả ước lao động tập thể.

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 211 - Nhà G1 - TT Học viện Ngân Hàng, số 79 Ngõ 82 Phạm Ngọc Thạch (đầu cầu trung tự), Đống Đa, Hà Nội
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN