Tin mới

Tiền ủng hộ có được giảm trừ khi tính thuế thu nhập cá nhân không? – KTĐM
Những ngày qua cả nước ta đang hướng về miền Trung bởi những thiệt hại quá to lớn mà cơn bão vừa qua đi để lại cho...
Trung tâm đào tạo Kế Toán - Tin Học Đức Minh tại Hà Nội - Nơi các Cơ quan Nhà Nước và các Doanh nghiệp trao niềm tin
Nhằm nâng cao kiến thức cho Cán bộ, nhân viên và nâng cao chất lượng công việc. Ngày nay, rất nhiều Cơ quan và Doanh...
Sinh xong bao lâu thì lao động nữ nhận được tiền thai sản? – Kế toán Đức Minh
Chế độ thai sản là một trong những vấn đề được nhiều lao động nữ quan tâm. Sau khi sinh con và đáp ứng đầy đủ các điều...
Giờ làm việc ban đêm có gì thay đổi từ năm 2021? – Kế toán Đức Minh
Giờ làm việc là nội dung được người lao động rất quan tâm. Từ ngày 01/01/2021, khi Bộ luật Lao động năm 2019 có hiệu...
Kế toán chú ý: Sắp đến ngày bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử - KTĐM
Thời điểm bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử đối với doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân sản xuất - kinh doanh sắp đến. Tuy...

Hình ảnh

Được tài trợ

112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Công Văn 1146/TCT-CS -Hóa đơn viết sai địa chỉ , Tên công ty, MST

06/08/2014 10:39

Ngày 31/07/2014 Tổng cục thuế có Công văn 1146/TCT-CS về Hóa đơn ghi sai ĐỊA CHỈ, TÊN CÔNG TY, MÃ SỐ THUẾ Trả lời công văn số 2031/CT-TTHT ngày 19/11/2013 và công văn số 1529/CT-TTHT ngày 17/09/2013 của Cục Thuế tỉnh Long An về hóa đơn, chứng từ, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

 Công Văn 1146/TCT-CS -Hóa đơn viết sai địa chỉ , Tên công ty, MST
1. Viết tắt, viết rút gọn tên, địa chỉ của người mua hàng.
Về nội dung này, Bộ Tài chính đã có công văn số 1781/BTC-TCT ngày 11/02/2014 gửi Hiệp hội doanh nghiệp Nhật Bản và Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương về việc khấu trừ thuế, hoàn thuế trong trường hợp doanh nghiệp viết hóa đơn chỉ sai về "hình thức" như: hàng hóa xuất khẩu tại chỗ sử dụng hóa đơn GTGT; hóa đơn viết tắt tên, địa chỉ mua hàng nhưng đúng MST; viết hóa đơn nhưng chưa gạch chéo đúng quy định phần trống và Tổng cục Thuế đã có công văn số 4291/TCT-CS ngày 10/12/2013 gửi Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương về việc viết tắt tên, địa chỉ người mua, người bán trên hóa đơn.

2. Hóa đơn ghi sai tên, địa chỉ, mã số thuế.
Hóa đơn ghi sai địa chỉ 
Trường hợp, hóa đơn bên bán đã lập và giao cho bên mua nhưng sau đó phát hiện sai tên, địa chỉ, mã số thuế thì không thể xác định đúng được người mua. Đề nghị Cục Thuế kiểm tra, xác định cụ thể đối với những hóa đơn sai cả tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua thì không được chấp nhận kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

3. Hóa đơn ghi thiếu cụm từ "TNHH".
Căn cứ khoản 2 Điều 17 Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.
Căn cứ khoản 3 Điều 18 Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn xử lý thu hồi hóa đơn đã lập như sau:
"3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng… tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-)."
Căn cứ hướng dẫn trên, trường hợp của Công ty TNHH dệt và định hình Texina Việt Nam có 396 hóa đơn mua vào ghi thiếu cụm từ "TNHH" tại tiêu thức "tên người mua" từ năm 2009 đến 07/2013, sai sót này không làm ảnh hưởng đến doanh thu và số thuế GTGT. Để đơn giản thủ tục hành chính cho doanh nghiệp thì đề nghị Cục Thuế hướng dẫn Công ty TNHH dệt và định hình Texina Việt Nam lập hóa đơn điều chỉnh sai sót kèm bảng kê các hóa đơn lập sai. Công ty phải cam kết chịu trách nhiệm về tính chính xác của các tiêu thức khác.

4. Xác nhận của cơ quan thuế trước khi đặt in hóa đơn.
Nội dung Cục Thuế tỉnh Long An hỏi nêu trên đã được tổng hợp đưa vào dự thảo Thông tư hướng dẫn Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 51/2010/NĐ-CP và một số nội dung của Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013 của Bộ Tài chính.
Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế tỉnh Long An biết./.
Văn bản này có Hiệu lực từ ngày 10/04/2014 (là ngày ký: Kế toán ta giỏi thế cập nhật từ lúc chưa ký 
 
Liên hệ:
 
Học Viện Đào Tạo Kế Toán Đức Minh
 
ĐT/Fax: 04.668.36.337 - 0972.711.886 – 0948.854.888
 
 

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 815, tòa 15 tầng - B14 đường Phạm Ngọc Thạch, Đống Đa, Hn. (tầng 1 là Techcombank và KFC- gửi xe đi vào ngõ 65 Phạm Ngọc Thạch)
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN