Tin mới

Thế nào là công việc đã qua đào tạo? Có đúng lương luôn cao hơn 7%?
Với sự ra đời của Nghị định 38/2022/NĐ-CP, việc trả lương cho người lao động đã qua đào tạo đang gây rất nhiều khó khăn...
Nghỉ làm lâu năm có quay lại lấy sổ bảo hiểm xã hội được không? Kế toán Đức Minh.
Sổ bảo hiểm xã hội khá quan trọng đối với người lao động. Trong quá trình làm việc đôi lúc NLĐ lại quên mất quyền lợi...
Có được hủy sổ bảo hiểm xã hội cũ khi có nhiều sổ không? Kế toán Đức Minh.
Việc gộp sổ bảo hiểm cũng là vấn đề khá khó khăn. Vậy nên nhiều người lao động có ý định hủy bỏ sổ bảo hiểm cũ. Vậy cơ...
Chính sách nổi bật tháng 10.2022 bạn cần biết – Kế toán Đức Minh.
Tháng 10 này, những chính sách pháp luật mới nào sẽ được đưa vào áp dụng? Cùng Kế toán Đức Minh cập nhật qua bài viết...
8 khoản phí, lệ phí vận tải được giảm từ ngày 01/10/2022 – Kế toán Đức Minh.
Khoản phí, lệ phí vận tải sẽ được giảm kể từ ngày 01.10.2022 là những khoản nào? Cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu qua bài...

Hình ảnh

CÓ CẦN GIẤY XÁC NHẬN ĐỘC THÂN KHI MUA BÁN NHÀ HAY KHÔNG?

23/12/2020 04:48

Trên thực tế, để đảm bảo nhà đất mua bán là thuộc tài sản độc lập của riêng bên bán, bên mua thường yêu cầu bên bán xác nhận tình trạng độc thân. Vậy giấy xác nhận độc thân có phải giấy tờ bắt buộc trong thủ tục mua bán nhà đất hay không?

CÓ CẦN GIẤY XÁC NHẬN ĐỘC THÂN KHI MUA BÁN NHÀ HAY KHÔNG?
Theo quy định tại Điều 118 Luật Đất đai 2013, nhà ở đem ra giao dịch phải đáp ứng các điều kiện sau:
Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 118 Luật Đất đai 2013;
Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;
Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.
Trong đó, điều kiện có Giấy chứng nhận để chứng minh bên bán là chủ sở hữu nhà ở theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 119 Luật Đất đai 2013. Ngoài ra, phải đảm bảo nhà ở là tài sản riêng của bên bán mà không phải thuộc sở hữu chung của vợ và chồng. Bởi lẽ, theo quy định tại Điều 35 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, việc định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận, trường hợp định đoạt tài sản chung là bất động sản phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng. Tức phải có sự đồng ý của cả hai vợ chồng.
Căn cứ từ những quy định trên, khi thực hiện giao dịch mua bán nhà ở bên bán phải có các giấy tờ sau:
Giấy tờ chứng nhận quyền sử dụng đất;
Chứng minh nhân dân/thẻ căn cước hoặc hộ chiếu của người sử dụng đất;
Giấy đăng ký kết hôn nếu là hai vợ chồng hoặc giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân nếu chưa kết hôn.
Như vậy, để đảm bảo quyền lợi cho bên mua khi tham gia giao dịch mua bán nhà đất bên bán phải đưa ra giấy xác nhận độc thân để chứng minh mình có toàn quyền trong việc mua bán nhà mà không liên quan đến người thứ ba. Đồng thời, cũng để đảm bảo quyền lợi cho người vợ hoặc chồng nếu không được thỏa thuận trước về giao dịch mua bán nhà thuộc tài sản chung của vợ và chồng.

http://thukyluat.vn

 

Để biết thêm nhiều thông tin hữu ích về kế toán bạn có thể ghé thăm website: https://ketoanducminh.edu.vn/ hoặc đăng ký tham gia ngay lớp học kế toán tại các chi nhánh của Đức Minh..

Bạn nào quan tâm xem chi tiết tại đây:

>>> Khóa học kế toán tổng hợp online.

>>> Đăng ký khóa học kế toán tổng hợp online – Kế toán Đức Minh.

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN