Tin mới

Cập nhật ngay những thay đổi trong “Chế độ ốm đau năm 2020” - KTĐM
Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội, khi bản thân bị ốm hoặc có con của người lao động dưới 7 tuổi bị ốm sẽ được...
Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn cho lần sau để hưởng trợ cấp không?
Thời gian gần đây, do ảnh hưởng của đại dịch Covid-19 mà rất nhiều người lao động lâm vào tình cảnh thất nghiệp. Theo...
Bảo đảm quyền lợi BHYT khi cơ sở KCB bị cách ly y tế - Kế toán Đức Minh.
Đối với những trường hợp mà cơ sở Khám chữa bệnh của thẻ BHYT bị cách ly y tế thì người tham gia BHYT sẽ như thế nào để...
Hướng dẫn cấp, gia hạn thẻ BHYT trong thời gian cách ly theo Chỉ thị 16 – Kế toán Đức Minh.
Trong thời gian cách ly thì việc cấp, gia hạn thẻ BHYT sẽ như thế nào? Bài viết sau đây, Kế toán Đức Minh sẽ hướng dẫn...
Hướng dẫn sử dụng thẻ BHYT đúng cách trong thời gian có dịch Covid-19 – Kế toán Đức Minh.
Dịch Covid đang ảnh hưởng nhiều tới mọi mặt của xã hội. Việc sử dụng thẻ BHYT trong thời gian này cũng có những ảnh...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Thử việc 1 ngày có được trả lương? Kế toán Đức Minh.

16/03/2020 04:57

Trong thời gian thử việc, vai trò của người lao động trong doanh nghiệp khá mờ nhạt. Tuy nhiên, không phải vì thế mà người lao động bỏ qua quyền lợi của mình dù thử việc 1 ngày. Câu hỏi đặt ra là: Liệu thử việc 01 ngày bạn có được trả lương hay không? Cùng Kế toán Đức Minh đi tìm câu trả lời qua bài viết sau đây nhé!

Thử việc 1 ngày có được trả lương? Kế toán Đức Minh.

 

1.Thời gian thử việc tối đa

Thử việc là khoảng thời gian để sinh viên vừa tốt nghiệp hòa nhập với môi trường mới hay những người đã từng đi làm thích nghi với công việc mới.

Chính vì vậy, khi bắt đầu một công việc, doanh nghiệp và người lao động có thể thoả thuận với nhau về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ trong thời gian thử việc.

Căn cứ tính chất và độ phức tạp của công việc, mỗi công việc chỉ được thử việc 01 lần với thời gian:

+ Không quá 60 ngày với công việc cần trình độ cao đẳng trở lên;

+ Không quá 30 ngày với công việc cần trình độ trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ;

+ Không quá 06 ngày với công việc khác.

Riêng người làm theo hợp đồng mùa vụ thì không phải thử việc.

Căn cứ theo Điều 27 Bộ luật Lao động 2012.

2.Tiền lương trong thời gian thử việc

Theo quy định tại Điều 28 Bộ luật Lao động 2012, tiền lương trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng tối thiểu phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

Trường hợp doanh nghiệp trả lương thấp hơn mức nêu trên, người lao động hoàn toàn có thể khiếu nại và doanh nghiệp có thể bị phạt tới 5 triệu đồng (Điều 6 Nghị định 95/2013/NĐ-CP)

3.Thử việc 1 ngày có được trả lương?

Trong thời gian thử việc, quan hệ giữa người lao động và doanh nghiệp chưa được xác lập chính thức nên không có bất cứ sự ràng buộc nào. Người lao động có quyền nghỉ việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu đã thoả thuận.

Do đó, khi nghỉ việc, doanh nghiệp có trách nhiệm trả đầy đủ lương cho những ngày người lao động đã làm, dù thử việc 1 ngày. Theo đó:

Tiền Lương Tháng = (Tiền Lương tháng + Phụ cấp nếu có) /Số ngày làm việc bình thường trong tháng x Số ngày làm việc thực tế.

(điểm c khoản 1 Điều 22 Nghị định 05/2015/NĐ-CP)

Mỗi ngày làm việc dù ít dù nhiều vẫn là công sức của người lao động. Vì vậy, để bảo vệ quyền lợi cho mình, dù thử việc nhưng người lao động vẫn nên yêu cầu doanh nghiệp lập thành hợp đồng.

Trường hợp thỏa thuận bằng miệng thì nên có bằng chứng xác nhận đã xác lập quan hệ thử việc để tránh việc doanh nghiệp trốn tránh trách nhiệm sau này.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan:

>>> Hợp đồng thử việc có phải là hợp đồng lao động? Kế toán Đức Minh.

>>> Hợp đồng thử việc cần những nội dung gì? Kế toán Đức Minh.

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Ms Le-

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 17h 45-> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 211 - Nhà G1 - TT Học viện Ngân Hàng, số 79 Ngõ 82 Phạm Ngọc Thạch (đầu cầu trung tự), Đống Đa, Hà Nội
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc