Tin mới

Trình tự, thủ tục thành lập công ty cổ phần mới nhất chỉ với 2 bước – KTĐM
Bạn chuẩn bị thành lập công ty cổ phần nhưng đang loay hoay không biết phải bắt đầu từ đâu, cần làm những gì, hồ sơ thủ...
3 bước gửi hồ sơ bảo hiểm xã hội qua đường bưu điện mà kế toán nên biết
Với sự phát triển của công nghệ thông tin cùng đường vận chuyển ngày càng nhanh chóng thì ngày nay, kế toán không cần...
Tiền ủng hộ có được giảm trừ khi tính thuế thu nhập cá nhân không? – KTĐM
Những ngày qua cả nước ta đang hướng về miền Trung bởi những thiệt hại quá to lớn mà cơn bão vừa qua đi để lại cho...
Trung tâm đào tạo Kế Toán - Tin Học Đức Minh tại Hà Nội - Nơi các Cơ quan Nhà Nước và các Doanh nghiệp trao niềm tin
Nhằm nâng cao kiến thức cho Cán bộ, nhân viên và nâng cao chất lượng công việc. Ngày nay, rất nhiều Cơ quan và Doanh...
Sinh xong bao lâu thì lao động nữ nhận được tiền thai sản? – Kế toán Đức Minh
Chế độ thai sản là một trong những vấn đề được nhiều lao động nữ quan tâm. Sau khi sinh con và đáp ứng đầy đủ các điều...

Hình ảnh

Được tài trợ

112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Xử lý trường hợp góp chậm vốn điều lệ trong công ty cổ phần – Kế toán Đức Minh.

20/12/2019 10:49

Đối với trường hợp góp chậm vốn điều lệ trong công ty cổ phần thì sẽ bị xử lý như thế nào? Cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu rõ hơn về trường hợp này và mức phạt xử lý nhé!

Xử lý trường hợp góp chậm vốn điều lệ trong công ty cổ phần – Kế toán Đức Minh.

 

1.Cơ sở pháp lý về phạt góp chậm vốn điều lệ trong công ty cổ phần

+ Luật doanh nghiệp 2014

+ Nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư

2.Xử lý đối với trường hợp góp chậm vốn điều lệ trong công ty cổ phần.

+ Vốn điều lệ công ty cổ phần là tổng giá trị mệnh giá cổ phần đã bán các loại. Vốn điều lệ của công ty cổ phần tại thời điểm đăng ký thành lập doanh nghiệp là tổng giá trị mệnh giá cổ phần các loại đã được đăng ký mua và được ghi trong Điều lệ công ty. Theo đó, các cổ đông sáng lập phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua trong thời hạn luật định. Đối với trường hợp của bạn chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

a.Quy định về thời hạn thanh toán cổ phần đã đăng ký mua

Căn cứ theo điều 112 luật Doanh nghiệp 2014, thời hạn thanh toán cổ phần được quy định:

+ Các cổ đông phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, trừ trường hợp Điều lệ công ty hoặc hợp đồng đăng ký mua cổ phần quy định một thời hạn khác ngắn hơn. Hội đồng quản trị chịu trách nhiệm giám sát, đôn đốc thanh toán đủ và đúng hạn các cổ phần các cổ đông đã đăng ký mua.

+ Công ty phải đăng ký điều chỉnh vốn điều lệ bằng giá trị mệnh giá số cổ phần đã được thanh toán đủ và thay đổi cổ đông sáng lập trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày kết thúc thời hạn phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua theo quy định tại khoản 1 Điều này….

Như vậy, trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp Các cổ đông phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua (trừ trường hợp điều lệ công ty quy định 1 thời hạn khác ngắn hơn). Theo đó, công ty phải đăng ký điều chỉnh vốn điều lệ bằng giá trị mệnh giá số cổ phần đã được thanh toán đủ và thay đổi cổ đông sáng lập trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày kết thúc thời hạn phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua.

b.Quy định về mức xử phạt khi góp chậm vốn điều lệ trong công ty cổ phần

Liên quan đến trường hợp công ty không góp đủ vốn Điều lệ như đã đăng ký nhưng không đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp. Điều 28 nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định việc xử phạt như sau:

+ Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh khi không góp đủ vốn Điều lệ như đã đăng ký.

+ Buộc đăng ký điều chỉnh vốn Điều lệ, tỷ lệ phần vốn góp, cổ phần của các thành viên, cổ đông bằng số vốn đã góp đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều này

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan

>>> Quy định về việc góp vốn điều lệ của các loại hình doanh nghiệp – Kế toán Đức Minh

>>> Tài sản góp vốn để thành lập doanh nghiệp có phải kê khai thuế GTGT không? - Kế toán Đức Minh

>>> Khi DN góp vốn bằng tài sản có phải xuất hoá đơn không? - Kế toán Đức Minh

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Ms Le-

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 815, tòa 15 tầng - B14 đường Phạm Ngọc Thạch, Đống Đa, Hn. (tầng 1 là Techcombank và KFC- gửi xe đi vào ngõ 65 Phạm Ngọc Thạch)
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN