Tin mới

Căn cứ xác định doanh thu tính lệ phí môn bài của hộ kinh doanh hoa quả? Kế toán Đức Minh.
Căn cứ xác định doanh thu tính lệ phí môn bài của hộ kinh doanh hoa quả? Để có thêm thông tin chi tiết về căn cứ xác...
Văn bản chỉ có dấu treo có chứng thực được không?
Chứng thực bản sao từ bản chính bắt buộc phải căn cứ vào bản chính của giấy tờ, văn bản. Vậy văn bản chỉ có dấu treo có...
Tìm hiểu trường hợp không được thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp – Kế toán Đưc Minh.
Các trường hợp nào doanh nghiệp không được thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp theo quy định pháp luật? Cùng Kế toán...
2 vợ chồng cùng đăng ký 1 người phụ thuộc được không?
Pháp luật về thuế thu nhập cá nhân có cho phép 02 vợ chồng cùng đăng ký 1 người phụ thuộc không? Cùng tìm hiểu quy định...
Vợ không đi làm, chồng có được giảm trừ gia cảnh không?
Khi đóng thuế thu nhập cá nhân, người đóng thuế thường quan tâm đến mức giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc. Vậy nếu...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Gộp báo cáo tài chính là gì? Điều kiện để gộp báo cáo tài chính?- Kế toán Đức Minh

08/03/2018 02:47

Gộp báo cáo tài chính là gì? Có vẻ khái niệm này hơi xa lạ một chút đối với một số kế toán viên mới. Vậy thì chúng ta không thể bỏ qua những thông tin mới mẻ về khái niệm gộp báo cáo tài chính và điều kiện để gộp báo cáo tài chính của Kế toán Đức Minh sẽ được trình bày qua bài viết dưới đây.

Gộp báo cáo tài chính là gì? Điều kiện để gộp báo cáo tài chính?- Kế toán Đức Minh

1. Gộp báo cáo tài chính là gì?

Theo Luật kế toán số 88/2015 thì gộp báo cáo tài chính là việc cộng kỳ kế toán năm đầu tiên (hoặc năm cuối cùng) với kỳ kế toán tiếp theo (hoặc với kỳ kế toán trước đó). Tức là, thay vì mỗi năm phải lập báo cáo tài chính và làm quyết toán thuế TNDN, thì khi áp dụng gộp báo cáo tài chính chỉ phải:

+ Lập báo cáo tài chính và làm quyết toán thuế TNDN một lần vào năm sau (nếu gộp năm đầu và năm sau) hoặc

+ Lập báo cáo tài chính và làm quyết toán thuế TNDN một lần vào năm nay (nếu gộp năm nay và năm cuối cùng do giải thể, chia tách, sáp nhập… vào đầu năm cuối).

- Lưu ý:

+ Tổng cộng kỳ kế toán năm của hai năm gộp lại phải ngắn hơn 15 tháng.

+  Gộp báo cáo tài chính giống phải là hợp nhất báo cáo tài chính

2. Điều kiện để gộp báo cáo tài chính

Điều kiện để gộp báo cáo tài chính

Điều kiện để gộp báo cáo tài chính

Căn cứ pháp lý cho điều kiện này là khoản 4, điều 12 luật kế toán số 88/2015/QH13 có hiệu lực từ ngày 01/01/2017 quy định:

Điều 12. Kỳ kế toán

Trường hợp kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng có thời gian ngắn hơn 90 ngày thì được phép cộng với kỳ kế toán năm tiếp theo hoặc cộng với kỳ kế toán năm trước đó để tính thành một kỳ kế toán năm; kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng phải ngắn hơn 15 tháng.

=>>> Để được gộp báo cáo tài chính, bạn phải đáp ứng điều kiện kỳ kế toán năm đầu tiên (2 năm gộp lại) hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng (2 năm gộp lại) phải ngắn hơn 15 tháng.

3. Thủ tục đề nghị gộp báo cáo tài chính với cơ quan thuế quản lý

Thủ tục đề nghị gộp báo cáo tài chính với cơ quan thuế quản lý

Thủ tục đề nghị gộp báo cáo tài chính với cơ quan thuế quản lý

- Doanh nghiệp cần làm công văn gửi cơ quan thuế quản lý để được gộp báo cáo tài chính và gộp quyết toán thuế TNDN.

- Khi nộp công văn gộp báo cáo tài chính với cơ quan thuế quản lý, kế toán cần hỏi rõ cán bộ tiếp nhận tại bộ phận một cửa rằng: có phải chờ công văn đồng ý của cơ quan thuế hay không, hay là chỉ phải nộp công văn này là được. Nhớ in công văn gộp báo cáo tài chính thành 03 bản và lấy mộc “công văn đến” của cơ quan thuế quản lý về lưu tại doanh nghiệp.

- Tuỳ vào mỗi cơ quan thuế khác nhau, có thể họ sẽ có quy định khác nhau đối với trường hợp này. Kế toán cần lưu ý:

+ Quyết toán thuế TNCN không được gộp, phát sinh năm nào thì doanh nghiệp làm quyết toán cho năm đó.

+ Nếu doanh nghiệp thành lập từ tháng 10/2016 trở đi và đặc biệt có nhiều nghiệp vụ phát sinh thì không nên gộp báo cáo tài chính và quyết toán thuế TNDN 2016. Vì dễ gây nhầm lẫn và khó khăn cho việc quản lý tài chính của doanh nghiệp (công ty).

+ Mẫu báo cáo tài chính công ty mới thành lập (nếu bạn không muốn gộp báo cáo tài chính) như mẫu báo cáo tài chính bình thường. Không khác biệt, ghi nhận hạch toán kế toán bình thường.

+ Báo cáo tài chính 15 tháng (tức báo cáo tài chính gộp) lập như báo cáo tài chính bình thường.

Để biết thêm thật nhiều thông tin và kiến thức kế toán hữu ích, mời các bạn xem thêm tại website: http://ketoanducminh.edu.vn và download tài liệu miễn phí tại: http://112doc.com/

- Ngọc Anh-

=>>> Hướng dẫn lập báo cáo tài chính chi tiết - Kế toán Đức Minh

=>>> Khi tạm ngừng kinh doanh, doanh nghiệp có phải nộp báo cáo tài chính không?

=>>> Đừng bỏ qua những thông tin cực kì hữu ích về lập báo cáo tài chính mới nhất năm 2017 dành cho kế toán

=>>> Doanh nghiệp có được được nộp lại báo cáo tài chính khi phát hiện sai sót không?

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN