Tin mới

Năm 2022 những khoản phụ cấp, trợ cấp nào không chịu thuế TNCN?
Việc xác định các khoản phụ cấp, trợ cấp không chịu thuế thu nhập cá nhân sẽ đảm bảo được quyền lợi chính đáng cho...
Mẹo tự động điều chỉnh độ rộng ô trong Excel cực nhanh và đơn giản – Kế toán Đức Minh.
Làm việc với một bảng biểu Excel dài mà vẫn dùng phương pháp thủ công thì khi nào mới xong? Cùng Kế toán Tin học Đức...
Những thắc mắc về vấn đề hỗ trợ tiền thuê nhà cho NLĐ – Kế toán Đức Minh.
Đối với người lao động thì khoản tiền thuê nhà ở cũng là một khoản khá được mọi người quan tâm. Những đối tượng nào sẽ...
Giảm phí, lệ phí lĩnh vực kinh doanh vận tải - Thông tư 59/2022/TT-BTC
Ngày 29/9 năm 2022 Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư số 59/2022/TT-BTC về việc quy định mức thu một số khoản phí, lệ...
Thế nào là công việc đã qua đào tạo? Có đúng lương luôn cao hơn 7%?
Với sự ra đời của Nghị định 38/2022/NĐ-CP, việc trả lương cho người lao động đã qua đào tạo đang gây rất nhiều khó khăn...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

3 quy định mới về thuế có hiệu lực từ ngày 01/02/2018 mà kế cần phải biết – Kế toán Đức Minh

29/01/2018 05:19

Theo Nghị định 146/2017/NĐ-CP sửa đổi và bổ sung thì từ ngày 01/02/2018 sẽ có thêm 3 quy định mới về thuế thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập doanh nghiệp chính thức có hiệu lực. Đó là những đổi mới gì? Mời bạn đọc cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây của Kế toán Đức Minh  

3 quy định mới về thuế có hiệu lực từ ngày 01/02/2018 mà kế cần phải biết – Kế toán Đức Minh

1. Hoàn thuế đối với hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu thuộc 3 trường hợp

Theo quy định cũ tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2016/NĐ-CP (sửa đổi Khoản 3 Điều 10 Nghị định 209/2013/NĐ-CP) thì “Cơ sở kinh doanh không được hoàn thuế giá trị gia tăng đối với trường hợp hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu mà hàng hóa xuất khẩu”.

Tuy nhiên, quy định trên đã được sửa đổi tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định 146/2017/NĐ-CP. Theo đó, cơ sở kinh có hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu thuộc một trong các trường hợp sau đây thì được hoàn thuế:

- Hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu vào khu phi thuế quan

- Hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu ra nước ngoài, có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ từ 300 triệu trở lên

- Vừa có hàng xuất khẩu, vừa có hàng tiêu thụ nội địa, có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ của hàng xuất khẩu từ 300 triệu đồng trở lên

=>>> Những loại hàng hóa xuất nhập khẩu thương mại được khấu trừ thuế - Kế toán Đức Minh

=>>> Hoàn thuế và những điểm mới doanh nghiệp và kế toán cần lưu ý - Kế toán Đức Minh.

=>>> Quy định hoàn thuế, khấu trừ thuế Tiêu thụ Đặc biệt

=>>> Các đối tượng và trường hợp được hoàn thuế GTGT

2. Thêm một số trường hợp không phải nộp thuế giá trị gia tăng đối với sản phẩm xuất khẩu liên quan đến tài nguyên, khoáng sản

 không phải nộp thuế giá trị gia tăng đối với sản phẩm xuất khẩu liên quan đến tài nguyên, khoáng sản

Thêm một số trường hợp không phải nộp thuế giá trị gia tăng đối với sản phẩm xuất khẩu liên quan đến tài nguyên, khoáng sản

Nghị định 146/2017/NĐ-P quy định chi tiết một số trường hợp không chịu thuế giá trị gia tăng đối với sản phẩm xuất khẩu liên quan đến tài nguyên, khoáng sản cụ thể là:

- Sản phẩm xuất khẩu là tài nguyên, khoáng sản khai thác chưa chế biến thành sản phẩm khác

- Sản phẩm xuất khẩu là hàng hóa được chế biến trực tiếp từ nguyên liệu chính là tài nguyên, khoáng sản có tổng trị giá tài nguyên, khoáng sản cộng với chi phí năng lượng chiếm từ 51% giá thành sản xuất sản phẩm trở lên, trừ các trường hợp sau:

+  Sản phẩm xuất khẩu được chế biến từ TNKS mà trong quy trình chế biến đã ra sản phẩm khác sau đó lại tiếp tục chế biến ra sản phẩm xuất khẩu

+  Sản phẩm do cơ sở kinh doanh (CSKD) trực tiếp khai thác và chế biến hoặc mua về để chế biến hoặc thuê cơ sở khác chế biến thành sản phẩm xuất khẩu

+ Sản phẩm xuất khẩu được chế biến từ nguyên liệu chính không phải là TNKS (TNKS đã chế biến thành sản phẩm khác)

3. Thêm khoản chi không được trừ khi tính Thuế thu nhập doanh nghiệp

 Thêm khoản chi không được trừ khi tính Thuế thu nhập doanh nghiệp

Thêm khoản chi không được trừ khi tính Thuế thu nhập doanh nghiệp

Theo Điều 2 Nghị định 146/2017/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Điểm o Khoản 2 Điều 9 Nghị định 219/2013/NĐ-CP về hướng dẫn thi hành Luật thuế thuế thu nhập doanh nghiệp thì chi phí không được trừ khi tính thuế thuế thu nhập doanh nghiệp thay đổi như sau:

- Phần chi vượt mức 03 triệu đồng/tháng/người để trích nộp quỹ hưu trí tự nguyện, mua bảo hiểm hưu trí tự nguyện, bảo hiểm nhân thọ cho người lao động (hiện hành chỉ quy định mức vượt 01 triệu đồng/tháng/người)

- Phần vượt mức quy định pháp luật về BHXH, BHYT để trích nộp các quỹ có tính chất an sinh xã hội, quỹ BHYT và quỹ BHTN cho người lao động.

- Các khoản chi trích nộp trên được tính vào chi phí được trừ ngoài việc không vượt mức quy định nêu trên còn phải được ghi cụ thể điều kiện hưởng và mức hưởng tại một trong các hồ sơ của Công ty như: Hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể, quy chế tài chính, quy chế thưởng

Để biết thêm thật nhiều thông tin kế toán bổ ích và cập nhập những kiến kiến thức kế toán mới nhất, mời bạn đọc truy cập tại website: http://ketoanducminh.edu.vn và download tài liệu miễn phí tại: http://112doc.com/

- Ngọc Anh-

=>>> Các Chi Phí Được Ghi Nhận Giảm Thuế Thu Nhập Doanh Nghiệp

=>>> Quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định hiện hành đối với việc hạch toán kế toán

=>>> Một số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế thu nhập cá nhân (TNCN) đối với hộ, cá nhân kinh doanh

=>>> Phương pháp kế toán đối với thuế thu nhập doanh nghiệp.

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN