Tin mới

Tất tật về Thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh (PHẦN 2)
Vấn đề Thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh trong xây dựng, xây lắp, bất động sản hiện đang được các bạn quan tâm. Nên, Đức...
Người lao động có thể được nhận bảo hiểm thất nghiệp tối đa mấy lần?
Người lao động sau khi chấm dứt hợp đồng lao động và đáp ứng đủ các điều kiện cần thiết để hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ...
Điều kiện, hồ sơ, thủ tục giảm mức đóng bảo hiểm xã hội từ 15-07-2020
Theo quy định mới nhất, doanh nghiệp nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện thì được đề xuất áp dụng mức đóng bảo hiểm xã hội...
7 sổ sách kế toán mà doanh nghiệp bắt buộc phải lập – Kế toán Đức Minh
Theo Luật lao động cùng luật doanh nghiệp và các thông tư đi kèm thì doanh nghiệp cần và bắt buộc phải lập 7 sổ sách kế...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Không xác nhận bảo hiểm thất nghiệp, doanh nghiệp bị phạt? Kế toán Đức Minh.

20/04/2020 04:54

Việc không xác nhận bảo hiểm thất nghiệp thì doanh nghiệp có bị phạt không? Cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu rõ hơn qua bài viết này nhé!

Không xác nhận bảo hiểm thất nghiệp, doanh nghiệp bị phạt? Kế toán Đức Minh.

 

Việc xác nhận thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ quyết định phần lớn việc hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động. Chính vì vậy, để bảo vệ người lao động, pháp luật đã đặt ra chế tài cho những doanh nghiệp vi phạm.

1.Doanh nghiệp sẽ bị xử phạt như thế nào nếu không xác nhận bảo hiểm thất nghiệp.

Hiện nay, Luật không quy định nhưng vẫn xử phạt

Theo quy định tại khoản 3 Điều 47 Bộ luật Lao động 2012, người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội cùng những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

Có thể thấy, Bộ luật Lao động 2012 đã không nêu rõ trách nhiệm của người sử dụng lao động trong việc xác nhận thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động.

Tuy nhiên, khoản 21 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm đã đề ra mức phạt đối với người sử dụng lao động không thực hiện việc này.

Cụ thể, phạt tiền từ 500.000 đồng - 01 triệu đồng nếu người sử dụng lao động không làm văn bản đề nghị cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận việc đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động để người lao động hoàn thiện hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định.

2.Xác nhận đóng bảo hiểm thất nghiệp như thế nào?

Từ năm 2021, xác định rõ trách nhiệm của người sử dụng lao động.

Để khắc phúc thiếu sót của Bộ Luật lao động 2012, khoản 3, điều 48 Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực từ ngày 01/01/2021 đã định rõ, người sử dụng lao động có trách nhiệm:

Hoàn thành thủ tục xác nhận thời gian đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp và trả lại cùng với bản chính giấy tờ khác nếu người sử dụng lao động đã giữ của người lao động.

Như vậy, từ năm 2021, đây sẽ là cơ sở pháp lý bắt buộc người sử dụng lao động phải có trách nhiệm xác nhận việc đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động của mình.

Trường hợp vi phạm quy định này, và cụ thể hơn là không thực hiện thủ tục xác nhận về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động để người lao động hoàn thiện hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì theo điểm b, khoản 2, điều 38 Nghị định 28/NĐ-CP, người sử dụng lao động sẽ bị phạt tiền từ 500.000đ – 01 triệu đồng.

Có thể thấy, mức phạt từ năm 2021 không thay đổi so với hiện tại, tuy nhiên, việc quy định cụ thể trách nhiệm của người sử dụng lao động trong Bộ luật đã làm tăng tính rõ rang, minh bạch cho yêu cầu này.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan:

>>> Bảo hiểm thất nghiệp năm 2020: Điều kiện hưởng và cách tính tiền trợ cấp – Kế toán Đức Minh.

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Ms Le-

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 17h 45-> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 211 - Nhà G1 - TT Học viện Ngân Hàng, số 79 Ngõ 82 Phạm Ngọc Thạch (đầu cầu trung tự), Đống Đa, Hà Nội
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc