Tin mới

Hệ thống thuedientu bị lỗi, có được gia hạn nộp thuế không?
Trong trường hợp Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế (thuedientu.gdt.gov.vn) bị lỗi trong ngày cuối cùng của thời...
Hướng dẫn về lập hóa đơn hàng tặng không thu tiền
Trong thế giới kinh doanh đầy cạnh tranh ngày nay, việc áp dụng các chương trình khuyến mại đã trở thành một yếu tố...
Khi nào cá nhân phải tự quyết toán thuế TNCN?
Căn cứ điểm d khoản 6 Điều 8 Nghị định 126/2020/NĐ-CP, điểm a khoản 2 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC, Công văn...
Thu nhập ròng là gì? Chia sẻ cách tính thu nhập ròng
Thu nhập ròng là khái niệm quan trọng trong kinh doanh và sản xuất của một doanh nghiệp. Vậy thu nhập ròng là gì và ý...
Thuế môn bài có là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không?
Căn cứ tại Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC được sửa đổi bởi Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC quy định về các khoản chi...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Từ 01/11/2018 bắt buộc phải lập hóa đơn điện tử để giao cho khách hàng

03/10/2018 11:20

Theo Nghị định số 119/2018/NĐ-CP của Chính phủ, người bán hàng bắt buộc phải lập hóa đơn điện tử để giao cho khách hàng từ ngày 01/11/2018. Và được phép sử dụng hóa đơn điện tử có và không có mã số của cơ quan Thuế. Chi tiết cụ thể các bạn cùng tìm hiểu qua thông tin bài viết sau của Kế toán Đức Minh nhé.

Từ 01/11/2018 bắt buộc phải lập hóa đơn điện tử để giao cho khách hàng

1. Nghị định 119/2018/NĐ-CP quy định về hóa đơn điện tử khi bán hàng

Nghị định số 119/2018/NĐ-CP của Chính phủ vừa ban hành có nội dung quy định về hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ có hiệu lực thi hành từ ngày 01/11/2018. Theo Nghị định này, chính phủ quy định người bán hàng, không phân biệt giá trị từng lần bán bắt buộc phải lập hóa đơn điện tử theo chuẩn dữ liệu của cơ quan Thuế giao cho khách hàng.

Nghị định 119/2018/NĐ-CP quy định về hóa đơn điện tử khi bán hàng

Nghị định 119/2018/NĐ-CP quy định về hóa đơn điện tử khi bán hàng

Hóa đơn điện tử do người bán hàng, cung cấp dịch vụ lập có thể có hoặc không có mã của cơ quan Thuế, tuy nhiên các hóa đơn này phải được ghi đầy đủ nội dung theo định dạng chuẩn dữ liệu cơ quan Thuế quy định.

Các loại hóa đơn mà người bán hàng phải lập theo Nghị định số 119/2018/NĐ-CP đưa ra gồm:

+ Hóa đơn giá trị gia tăng: thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ

+ Hóa đơn bán hàng: thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp

=> Hai loại hóa đơn này bao gồm cả hóa đơn được khởi tạo từ máy tính tiền có kết nối chuyển dữ liệu điện tử với cơ quan Thuế

+ Các loại hóa đơn khác

 Tất cả các loại hóa đơn này đều phải lập theo định dạng chuẩn dữ liệu do Bộ Tài chính quy định.

Hóa đơn điện tử hợp pháp được chuyển đổi thành chứng từ giấy. Việc chuyển đổi hóa đơn điện tử thành chứng từ giấy phải bảo đảm sự khớp đúng giữa nội dung của hóa đơn điện tử và chứng từ giấy sau khi chuyển đổi. Tuy nhiên, chứng từ giấy chỉ có giá trị lưu giữ để ghi sổ, theo dõi theo quy định của pháp luật mà không có hiệu lực để giao dịch, thanh toán.

2. Nghị định 119/2018/NĐ-CP về trường hợp người bán hàng được sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan Thuế

Nghị định 119/2018/NĐ-CP quy định cụ thể việc áp dụng hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ giữa các loại hình, tổ chức kinh doanh khác nhau như sau:

a) Được sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan Thuế

Doanh nghiệp, người bán hàng thuộc lĩnh vực kinh doanh điện lực, xăng dầu, bưu chính viễn thông, vận tải, tài chính tín dụng, thương mại điện tử, siêu thị đã hoặc sẽ giao dịch với người mua và cơ quan Thuế bằng phương tiện điện tử.

Doanh nghiệp thuộc lĩnh vực vận tải được sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan Thuế

 Được sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan Thuế

DN vận tải được sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan Thuế

b) Bắt buộc phải sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan Thuế với

- Các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế thuộc trường hợp rủi ro cao về thuế.

- Hộ, cá nhân kinh doanh thực hiện sổ sách kế toán từ 10 lao động, có doanh thu năm trước từ 3 tỷ đồng trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, thủy sản, công nghiệp, xây dựng hoặc doanh thu 5 năm trước liền kề từ 10 tỷ đồng trong lĩnh vực thương mại, dịch vụ.

- Hộ kinh doanh nhà hàng, khách sạn, bán lẻ thuốc tân dược, hàng tiêu dùng tại một số địa bàn có điều kiện thuận lợi thì triển khai thí điểm hóa đơn điện tử có mã xác thực của cơ quan Thuế từ năm 2018

Các bài viết liên quan:

=>>> Doanh nghiệp có thể sử dụng song song hóa đơn giấy và hóa đơn điện tử được không?

=>>> Cách xử lý hóa đơn điện tử khi có sai sót theo thông tư 32/2011/TT-BTC

=>>> Hướng dẫn nhập hóa đơn điện tử của các công ty uy tín- Kế toán Đức Minh​​​​​​​

=>>> Kế toán năm 2018 với Hóa đơn điện tử?- Kế toán Đức Minh​​​​​​​

=>>> Các đối tượng bắt buộc phải sử dụng hóa đơn điện tử - Kế toán Đức Minh​​​​​​​

- Ngọc Anh-

>>> học kế toán ở đâu đống đa

>>> dạy kế toán ở Hà Đông

>>> học kế toán tại cầu giấy

>>> địa chỉ học kế toán tại hoàng mai

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN