Tin mới

Công ty có được trả lương cho người lao động bằng sản phẩm không? - KTĐM
Hiện nay, Bộ luật Lao động không quy định về việc trả lương bằng sản phẩm. Tuy nhiên tại khoản 1 Điều 90 Bộ luật Lao...
03 điều cần biết khi sử dụng hoá đơn điện tử - Kế toán Đức Minh.
Cùng Kế toán Đức Minh lưu ý một số vấn đề thường gặp khi sử dụng hóa đơn điện tử như đăng ký sử dụng, đăng ký thay đổi...
05 điều doanh nghiệp cần lưu ý khi cho NLĐ làm thêm giờ - Kế toán Đức Minh.
Ngoài thời gian làm việc bình thường, doanh nghiệp có thể tổ chức cho người lao động làm thêm giờ. Tuy nhiên, khi muốn...
Công việc dưới 01 tháng có phải giao kết HĐLĐ bằng văn bản không? Kế toán Đức Minh.
Hiện nay rất nhiều trường hợp Doanh nghiệp hay người sử dụng lao động thuê nhân công lao động làm việc thời vụ ( dưới...
Ngày nghỉ hằng tuần của người lao động và 04 điều cần biết – Kế toán Đức Minh.
Có 04 điều về ngày nghỉ hàng tuần của người lao động liệu bạn đã biết chưa? Cùng Kế toán Đức Minh cập nhật qua bài viết...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Lao động hưu trí vẫn đang ký hợp đồng lao động có phải đóng thuế TNCN không? - Kế toán Đức Minh.

04/08/2018 09:56

Trên thực tế hiện nay, nhiều người đã nghỉ hưu theo chế độ nhưng vẫn đang ký hợp đồng lao động với những công ty, đơn vị khác. Vậy trong trường hợp này thì khoản thuế TNCN đối với những lao động này được tính như thế nào?Có phải đóng thuế TNCN cho khoản thu nhập thêm này không? Bài viết sau đây, Kế toán Đức Minh sẽ bàn về vấn đề này nhé!

Lao động hưu trí vẫn đang ký hợp đồng lao động có phải đóng thuế TNCN không? - Kế toán Đức Minh.

 

1. Quy định về việc trả lương cho đối tượng lao động hưu trí vẫn đang ký HĐLĐ.

Theo quy định, những lao động này sẽ không thuộc đối tượng tham gia BH bắt buộc nhưng chủ đơn vị/ công ty/ doanh nghiệp phải trả thêm 1 khoảng tương đương BH vào lương hàng tháng. Bài toán đặt ra, liệu khoảng trả thêm này có được miễn thuế TNCN hay không? Quy định về khoản trả thêm tương đương BH cho lao động hưu trí đang giao kết hợp đồng lao động

+ Căn cứ theo quy định tại Khoản 9 điều 123 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014:

Người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

+ Do đó nếu ký hợp đồng lao động với người đang hưởng lương hưu thì không phải tham gia BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc. Tuy nhiên theo quy định tại Khoản 3 điều 186 Bộ Luật Lao động số 10/2012/QH13

Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định.

Vậy: Khoản chi trả thêm tương đương với mức đóng BH vào lương cho lao động hưu trí có được miễn thuế TNCN hay không?

lao động hưu trí

2. Cách tính thuế TNCN đối với trường hợp lao động hưu trí.

+ Căn cứ pháp lý: Theo khoản 2, điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thu nhập chịu thuế từ tiền lương tiền công quy định:

Thu nhập từ tiền lương, tiền công:

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền.

b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ các khoản phụ cấp, trợ cấp sau:…

Như vậy:

Căn cứ quy định và hướng dẫn nêu trên, khoản tiền Công ty chi trả cho người lao động đang hưởng lương hưu tương đương mức đóng BH thì đây là khoản tiền có tính chất là tiền lương, tiền công do vậy sẽ BỊ TÍNH VÀO THU NHẬP CHỊU THUẾ TNCN.

Tóm lại,

Căn cứ vào Khoản 3, Điều 186, Bộ luật Luật lao động số 10/2012/QH13 và các văn bản pháp luật khác liên quan, nếu ký hợp đồng lao động với người đang hưởng lương hưu thì không phải tham gia BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc, nhưng doanh nghiệp phải trả một khoản tiền tương ứng với mức đóng BH này vào lương hàng tháng cho người lao động.

Đồng thời, khoản thu nhập tăng thêm này sẽ phải tính vào thu nhập chịu thuế TNCN.

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Ms Le-

Bạn đọc có thể tham khảo các bài viết có liên quan:

>>> Mẫu uỷ quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân (TNCN) mới nhất – Kế toán Đức Minh

>>> Hệ thống các văn bản mới nhất về thuế TNCN 2018 cho kế toán và nhân viên hành chính nhân sự

>>> Lao động không có mã số thuế ảnh hưởng như thế nào tới thuế TNCN và thuế TNDN - Kế toán Đức Minh.

>>> Cách tính thuế TNCN của lao động thời vụ - Kế toán Đức Minh.

>>> Tiền thưởng cho nhân viên đạt doanh số có tính vào thu nhập chịu thuế TNCN? Kế toán Đức Minh.

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN