Tin mới

Hướng dẫn thủ tục nhận tiền hỗ trợ cho lao động mất việc, giảm giờ làm
Cùng với sự háo hức khi biết tin được hỗ trợ đến 03 triệu đồng/người, người lao động cũng rất tò mò về thủ tục để lao...
Có nên bỏ nghề kế toán để tìm kiếm công việc khác?
Dạo qua các Group Facebook lớn về nghề kế toán thấy rằng chủ đề về việc "Có nên bỏ nghề kế toán để tìm kiếm công việc...
3 loại thuế, lệ phí hộ kinh doanh phải nộp trong năm 2023
Trong quá trình sản xuất, kinh doanh hộ, cá nhân kinh doanh phải nộp thuế, lệ phí theo quy định của pháp luật, trừ...
Chế độ cấp phương tiện bảo vệ cá nhân trong lao động
Phương tiện bảo vệ cá nhân là những dụng cụ, phương tiện cần thiết mà người lao động phải được trang bị để sử dụng...
Có được thừa kế doanh nghiệp tư nhân?
Doanh nghiệp tư nhân là tài sản của chủ doanh nghiệp tư nhân. Do đó, trong trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân chết thì...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Những chứng từ cần thiết để đưa chi phí điện nước vào chi phí hợp lý- Kế toán Đức Minh

07/11/2017 02:45

Chi phí điện nước là khoản chi phí không thể thiếu trong doanh nghiệp. Vậy khi nào chi phí điện nước được coi là chi phí hợp lý? Và để kế toán có thể đưa vào là chi phí hợp lý thì cần phải có những hoá đơn, chứng từ cụ thể như thế nào? Bài viết sau đây, Kế toán Đức Minh sẽ chia sẻ cụ thể tới bạn đọc nhé!

Những chứng từ cần thiết để đưa chi phí điện nước vào chi phí hợp lý- Kế toán Đức Minh

 

Để đưa tiền điện, tiền nước trong doanh nghiệp vào khoản mục chi phí hợp lý thì kế toán thực tế cần phải có những chứng từ cụ thể như sau:

1.Với trường hợp DN có ký hợp đồng thuê nhà do cá nhân, hộ gia đình là chủ sở hữu để làm văn phòng.

Với trường hợp này có 2 trường hợp nhỏ xảy ra như sau:

+ Trường hợp 1:

Doanh nghiệp thanh toán tiền điện nước cho chủ sở hữu thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế Thu nhập doanh nghiệp nếu có”

  • Hợp đồng thuê nhà với cá nhân, hộ gia đình cho thuê nhà.
  • Chứng từ thanh toán tiền điện nước cho cá nhân cho thuê nhà phù hợp với số lượng điện nước thực tế tiêu thụ.

+ Trường hợp 2:

Doanh nghiệp trực tiếp thanh toán tiền điện nước với nhà cung cấp điện nước thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định Thu nhập chịu thuế TNDN nếu có:

  • Hoá đơn thanh toán tiền điện nước.
  • Hợp đồng thuê nhà với cá nhân, hộ gia đình cho thuê.

2.Thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế.

Căn cứ theo điều 3 sửa đổi và bổ sung khoản 2, điều 5, Thông tư 78/2014/TT-BTC cụ thể như sau:

Thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế được xác định như sau:
+ Hoạt động bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu, quyền sử dụng hàng hóa cho người mua.
+ Hoạt động cung ứng dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ hoặc hoàn thành từng phần việc cung ứng dịch vụ cho người mua trừ trường hợp nêu tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 78/2014/TT-BTC, Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC.
+ Hoạt động vận tải hàng không là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ vận chuyển cho người mua.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm bài viết có liên quan:

>>> Quy định về chi phí tiền điện nước mang tên chủ nhà

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Huyen Babi-

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN